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Tanzania imeandika 
historia nyingine katika 
utekelezaji wa miradi 

mikubwa ya umeme baada ya 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati Mhe.Dkt.Doto Biteko 
kuzindua utekelezaji wa mradi 
wa njia ya kusafirisha umeme 
msongo wa kilovoti 400 kutoka 
Chalinze hadi Dodoma  na 
upanuzi  wa vituo vya kupoza 
umeme vya  kilovoti 400 Chalinze-
Pwani na Zuzu-Dodoma.

Mradu huo wa umeme 
uliozinduliwa utawezesha umeme 
wote unaozalishwa katika mradi 
wa kuzalisha umeme wa JNHPP 
kufika katika maeneo yote ya mikoa 

HABARI

iliyopo Kanda ya Kaskazini, Kanda 
ya Ziwa, Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Kanda ya Kati na Kanda 
ya Magharibi, Migodi, Viwanda 
na kuimarisha biashara ya umeme 
Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Dkt. Biteko amesema kuteklezwa 
kwa mradi huo  kunatokana 
na Rais, Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kuendelea kutoa fedha 
za kutekeleza miradi mbalimbali 
pamoja na miongozo yake ya 
namna bora ya kutekeleza miradi 
ili kuhakikisha nchi inakuwa na 
umeme wa uhakika kwa lengo 
la kukidhi mahitaji ambayo 
yamekuwa yakiongezeka siku 
hadi siku kutokana na ukuaji wa 

HISTORIA NYINGINE YAANDIKWA MRADI 
WA UMEME WA JULIUS NYERERE (JNHPP)

Dkt.Biteko azindua mradi wa usafirishaji umeme (kV 400) Chalinze-Dodoma na upanuzi wa 
vituo vya umeme Chalinze na Zuzu

Kuwezesha umeme kutoka JNHPP kufika Kanda mbalimbali za Tanzania, Migodi ,Viwanda, 
Kusini na Mashariki mwa Afrika

Asema Tanzania inaongoza Afrika kwa Usambazaji wa umeme kwa wananchi

Apaza sauti kwa wahujumu wa miundiombinu ya umeme; Ataka hatua kali zichukuliwe

shughuli za kiuchumi na kijamii.

Amesema kuwa kutokana na 
jitihada hizo zinazofanywa na 
Rais Samia katika kuendeleza 
miradi ya uzalishaji, usafirishaji 
na usambazaji umeme imepelekea 
Tanzania kuwa kinara barani 
Afrika katika usambazaji wa 
umeme kwa wananchi na 
hii ni kutokana na takwimu 
zilizotolewa na Benki ya Dunia

Ameeleza  kuwa, Serikali ya 
Awamu ya Sita imeendelea na 
jitihada za kuimarisha upatikanaji 
wa nishati ya umeme nchini 
ambazo zimewezesha kuongeza 
uwezo wa mitambo ya kufua 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko  (Wa tano kutoka kushoto),  Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhe.Innocent Bashungwa (wa kwanza kulia) Naibu Waziri wa Nishati Mhe 
Judith Kapinga ( Wanne kutoka kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule (Wa nne 
kutoka kulia), Mkuu wa Mkoa wa Pwani Abubakari Kunenge (wa tatu kutoka kulia), Katbu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (wa tatu kutoka kushoto) na Mkuu Mkoa wa Morogoro Adam 
Malima ( wa pili kutoka kulia) wakifunua kitambaa katika jiwe la msingi la Ujenzi wa Njia ya kusafirisha 
Umeme kutoka Chalinze hadi Dodoma na upanuzi wa vituo vya umeme vya Zuzu-Dodoma na Chalinze 
Pwani tarehe 11 Desemba 2024, Jijini Dodoma.
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umeme iliyopo nchini hadi kufikia 
Megawati 3,169.26 ambapo 
mahitaji ya juu ya umeme nchini 
kwa sasa yamefikia Megawati 
1,888.72 ambapo mahitaji hayo 
hayajawahi kufikiwa kutoka nchi 
ipate Uhuru na hii ikimaanisha 
kuwa uchumi unazidi kukua 
kutokana na kuongezeka 
kwa shughuli za maedeleo. 

“Kuimarika kwa uzalishaji wa 
umeme nchini kumechangiwa 
na  kuanza uzalishaji katika 
Mradi wa kufua umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) wenye uwezo wa 
kuzalisha Megawati 2,115 ambao 
hadi sasa utekelezaji wake umefikia 
asilimia 99.6 na jumla ya Megawati 
1,175 za umeme zinazalishwa 
na kuingizwa kwenye Gridi ya 
Taifa. “Amesema Dkt.Biteko

Katika Hafla hiyo, Dkt.Biteko 
amekemea vikali wahujumu wa 
miundombinu ya umeme ambao 
amesema kuwa wanarudisha 
nyuma uwekezaji mkubwa 
unaofanywa na Serikali katika 
kuwafikishia wananchi nishati 
ya uhakika na kuagiza Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama kuchukua 
hatua kali kwa wahujumu 
hao ambao oia wamekuwa 
wakikosesha wananchi umeme 
pale miyndombinu inapoharibiwa.

Kuhusu Wakandarasi wa 
mradi huo, Kampuni ya TBEA 
kutoka China, amewataka 

wahakikishe mradi  unakamilika 
kwa wakati ili wananchi wapate 
manufaa yaliyokusudiwa ikiwa 
pia ni maelekezo ya Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Dkt.Biteko ametumia hafla 
hiyo kuwakumbusha viongozi 
na wananchi kuhusu jitihada 
za Serikali katika kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ili kutimiza lengo 
la Serikali la asilimia 80 ya 
Watanzania  kutumia nishati safi 
ya kupikia ifikapo mwaka 2034.

Katika muendelezo wa jitihada 
hizo, amesema Serikali imetoa 
ruzuku kwa mitungi ya gesi zaidi 
ya 400,000 itakayouzwa kwa nusu 
gharama ya bei ya soko ambapo 
mitungi hiyo inasambazwa 
katika Mikoa yote Tanzania Bara.

Ametoa wito kwa Watanzania 
kutumia nishati safi ya kupikia 
kwa kutumia majiko ya gesi na 
teknolojia mbalimbali kulingana 
na mazingira ikiwemo nishati 
ya umeme kwani nishati hizi ni 
miongoni mwa nishati safi, salama 
na ya gharama nafuu ikilinganishwa 
na matumizi ya kuni na mkaa.

Vilevile ametoa wito kwa wadau 
mbalimbali na wafanyabiashara 
nchini kuhakikisha majiko 
yanayotumia nishati fanisi ya 
umeme yanapatikana kwa wingi 

na kwa bei nafuu ili wananchi 
wengi katika maeneo mbalimbali 
wakiwemo wa vijijini waweze 
kutumia umeme kwa ajili ya kupikia.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Mhe. Innocent Bashungwa 
ameipongeza Wizara ya Nishati 
na TANESCO kwa uzinduzi 
wa mradi huo  wa usafirishaji 
umeme na upanuzi wa vituo 
vya kupoza umeme vya  zuzu 
Dodoma na Chalinze na kueleza 
kuwa utekelezaji wa mradi huo 
unaakisi dhamira ya Rais Dkt. 
Samia ya kutaka watanzania 
wapate nishati ya uhakika.

Bashungwa amesema kuwa 
Serikali inatoa fedha nyingi 
ili kutekeleza  miundombinu 
ya umeme hivyo Wizara yake 
itahakikisha miundombinu hiyo 
inalindwa kwa wivu mkubwa 
na kuwashughulikia wahalifu 
wa moundombinu hiyo,

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga 
amempongeza Rais, Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kwa uwekezaji 
mkubwa unaoendelea kufanyika 
katika Sekta ya Nishati na pia 
amempongeza Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.
Dkt.Doto Biteko kwa kusimamia 
Sekta kwa weledi, ufanisi, uzalendo 
na uchapakazi wa hali ya juu.

Muonekano wa Kituo cha umeme cha Zuzu Dodoma ambacho kitapanuliwa chini ya 
mradi wa Upanuzi wa vituo vya umeme vya Zuzu-Dodoma na Chalinze-Pwani



Amesema mradi uliozinduliwa 
leo ni muhimu kwani Tanzania 
inategemewa kuimarisha hali ya 
umeme kwa nchi za Mashariki 
mwa Afrika kupitia miradi ya 
uzalishaji na usafirishaji umeme 
ambayo inaendelea kufanyika.

Amesema moja ya masuala 
yaliyokuwa yakitiwa mkazo katika  
Mkutano uliohusu biashara ya 
kuuziana umeme na kununua 
umeme kwa nchi Wanchama 
Mashariki mwa Afrika (EAPP) 
ni uunganishaji umeme kati ya 
Tanzania na Kenya  ambapo leo  
laini hiyo ya umeme ya kV 400 
imewashwa Rais  na pongezi 
zimetolewa kwa Rais Samia na Dkt.
Bitekp.kwa kuteleleza mradi huo.

Kwa upande wake, Katibu Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba amesema sasa nchi 
inazalisha zaidi ya megawati 3000 
za umeme na hii inaifanya Tanzania 
kuwa nchi inayozalisha umeme 
mwingi kuliko nchi zote za Afrika 
Mashariki na hivyo kutoa fursa 
kwa Tanzania kufanya biashara 
ya umeme na nchi nyingine 
za Afrika iikwemo Burundi, 
Rwanda, Uganda na Kenya.

Amesema mradi huu utaenda 
katika kanda mbalimbali 
ikiwemo mikoa ya Kaskazini 
na kuingia hadi nchini Kenya.

Awali Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Mhandisi 
Gissima Nyamo-Hanga alisema 
mradi wa kusafirisha umeme 
kutoka Chalinze hadi Dodoma 
umegawanyika katika sehemu kuu 
mbili ambazo ni  ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme katika msongo 
wa kilovoti 400 kutoka Chalinze 
hadi Dodoma yenye urefu wa 
kilomita 345 na upanuzi wa vituo 
vya kupokea na kupoza Umeme 

vya Chalinze (400/220/132kV) 
mkoani Pwani na Zuzu 
(400/220/33kV) Mkoani Dodoma.

Alisema  malengo ya mradi 
huo ni kuwezesha usafirishaji 
wa umeme wote (2,115MW) 
utakaozalishwa katika Bwawa 
la JNHPP na kuufikisha kwenye 
maeneo yote ya mahitaji ya 
umeme, hatua itakayosaidia 
kuboresha hali ya upatikanaji wa 
umeme kwenye Gridi ya Taifa na 
kuongeza uwezo wa kusafirisha 
umeme kwenda mikoa yenye 
viwanda na migodi ya uchimbaji 
madini ya Kaskazini Magharibi, 
Kaskazini Mashariki, Kanda ya 
Kati na Kusini mwa Tanzania.

Alieleza kuwa, lengo lingine 
la mradi ni kuwezesha zoezi la 
uunganishaji umeme kwa pamoja 
katika mifumo ya Mashariki 
mwa Afrika (Eastern Africa 
Power Pool - EAPP) na Kusini 
mwa Afrika (Southern Africa 
Power Pool - SAPP) na hivyo 
kuwezesha kufanyika kwa biashara 
ya nishati ya umeme kikanda 
(Regional Power Trading).

Aliongeza kuwa, Mradi husika 
unagharamiwa na Serikali ya 
Tanzania kwa asilimia 100 kwa 
jumla ya gharama ya Shilingi 
513 Bilioni ambapo Mkandarasi  
Kampuni ya TBEA kutoka 
China  ameshalipwa malipo 
ya awali ya kiasi cha Shilingi 
bilioni 107.93 ambayo ni 
asilimia 20 ya gharama za mradi.

Alieleza kuwa katika mradi 
wa ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme, kazi mbalimbali zimeanza 
na mradi utakamilika mwaka 2026 
mwezi Septemba huku mradi 
wa upanuzi wa vituo vya kupoza 
umeme kazi pia zinaendelea na 
mradi utakamilika Septemba 2026.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakari Kunenge amesema 
mradi huo ni uthibitisho wa kazi 
kubwa na nzuri za Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na kwamba umeme 
huo utafaidisja Tanzania na nchi 
nyingine za Afrika na ni sehemu 
pia ya uhamasishaji wa nishati 
safi ya kupikia kwani wananchi 
watatumia umeme huo kupikia.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima amesema wananchi 
mkoani Morogoro wanatambua  
kazi kubwa iliyofanywa na 
Rais Samia katika kuendeleza 
miradi ya umeme ikiwemo 
kukamilisha miradi ya miaka 
mingi ukiwemo wa kuunganisha 
umeme kati ya Tanzania na Kenya.

Mwakilishi wa Wadau wa 
Maendeleo katika hafla hiyo, 
Wendy Hughes ambaye ni 
Mkurugenzi wa Benki ya Dunia  
Kanda ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika ameipongeza Serikali 
ya Tanzania kwa kujikita katika 
kuiimarisha gridi ya taifa ya 
umeme ambayo ni muhimu 
katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii pamoja na kutoa 
uhakika wa usalama wa nishati.

Amesema kuwapo kwa mifumo 
imara ya usafirishaji umeme 
itafanya wananchi kufikishiwa 
umeme wa uhakika katika 
maeneo mbalimbali ya nchi na 
pia   ni sehemu ya utekelezaji 
wa mpango wa kufikisha 
umeme kwa watu milioni 300 
barani Afrika ifikapo 2030.

Ameahidi kuwa Wadau wa 
Maendeleo wataendelea kutoa  
ushirikiano kwa Tanzania 
ili kukamilisha mipango 
mbalimbali ya maendeleo 
ambayo nchi imejiwekea.
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kushirikiana na Umoja wa Ulaya 
(EU), Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP) na 
Ubalozi wa Ireland ukishirikisha 
Viongozi na Wadau mbalimbali 
wa Matumizi Bora ya Nishati 
kutoka EAC na SADC.

Amesema pamoja na nchi 
mbalimbali barani Afrika 
kuzalisha umeme na kusafirisha 
kwa ajili ya matumizi lakini bado 
kuna chagamoto za kuhakikisha 
kuwa umeme huo unaozalishwa 
na kusafirishwa unatumika kwa 
ufanisi.

 “ Kwa mfano kuna sababu gani 
ya mtu hayumo ndani ya nyumba 

lakini vifaa vyote vya umeme 
kama vile luninga, kiyoyozi, 
televisheni, radio na taa wakati 
wote vinafanya kazi, vitendo kama 
hivi vya kutumia umeme  bila 
ufanisi vinaongeza mzigo kwenye 
uzalishaji wa umeme, umeme 
ambao kiasi kwa kiasi Fulani 
ungeweza kutumika kwa mahitaji 
mengine.” Amesema Dkt. Biteko

Ameeleza kuwa, takwimu za 
Taasisi ya Kimataifa ya Nishati 
(IEA) zinaonesha kuwa ufanisi 
wa nishati duniani umeimarika 
kwa asilimia 1.1 tu mwaka 2023 
ikiwa ni chini ya lengo kwani kwa 
sasa ufanisi wa nishati unatakiwa 
kukua kutoka asilimia 2 hadi 4 

SUALA LA MATUMIZI BORA YA 
NISHATI LIWE KWENYE MIPANGO 
YETU YA SERIKALI – DKT.BITEKO

Nia ni kuhakikisha Bara la Afrika linatumia nishati kwa ufanisi na kupunguza upotevu wa umeme

Afungua Mkutano wa Kikanda wa Matumizi Bora ya Nishati (REEC 2024)

Azindua Mkakati wa kwanza wa Kitaifa wa Matumizi Bora ya Nishati

UNDP, WB na EU zatoa pongezi, zaahidi ushirikiano

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema kuwa suala la matumizi 
Bora ya Nishati linapaswa kuwepo  
kwenye mipango ya Serikali katika 
nchi za Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) ili kuwezesha 
nchi  hizo kutumia umeme kwa 
ufanisi na hivyo kupunguza 
upotevu wa umeme.

Dkt. Biteko amesema hayo tarehe 
04 Desemba 2024 jijini Arusha 
wakati akifungua Mkutano wa 
Kikanda wa Matumizi Bora ya 
Nishati (REEC 2024) ulioandaliwa 
na Serikali ya Tanzania kwa 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (katikati), Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Mhe. Geofrey Pinda ( wa nne kushoto) na Bw. Marc Stalmans ( wa tatu Kulia) kutoka Umoja wa 
Ulaya( EU) wakiwa wameshika Mkakati wa Matumizi Bora ya Nishati (2024-2034)  mara baada ya kuzinduliwa na Dkt. 
Biteko wakati wa Mkutano wa Kikanda wa Matumizi Bora ya Nishati uliofanyika Arusha tarehe 4  Desemba, 2024.
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hivyo ili kufikia lengo hilo nchi 
za Afrika zinahitaji kushirikiana 
katika kutatua changamoto 
zinazopelekea kutokuwa na 
matumizi bora ya nishati.

Amesema Mkutano wa REEC 
2024 uwe ni sehemu ya kuweka 
msisitizo kuwa matumizi bora 
ya nishati si suala la hiari  bali 
ni la lazima na msingi katika 
upatikanaji wa nishati ya uhakika, 
kupunguza uzalishaji wa hewa 
ya ukaa na kuwa na ukuaji wa 
uchumi ambao ni endelevu.

“Uwepo wa Viongozi, Wataalam 
na wadau wa maendeleo kutoka 
nchi mbalimbali za Afrika utafanya 
mkutano wa REEC 2024 kuwa wa 
mafanikio kwani utahusisha pia 
kubadilisha uzoefu na utaalam 
katika matumizi Bora ya Nishati  
na utaiwezesha Tanzania na Bara 
zima la  Afrika kufikia suluhisho 
la upatikanaji wa nishati safi.” 
Amesema Dkt.Biteko

Dkt.Biteko ametilia mkazo uwepo 
wa teknolojia za kupikia zenye 
ufanisi wa nishati ili kupunguza 
gharama za nishati majumbani, 
kuwa na hewa safi ndani ya 
nyumba, na kulinda misitu  dhidi 
ya matumizi ya kuni kupita kiasi. 

Aidha ameishukuru EU, UNDP 
na Ubalozi wa Ireland kwa kuunga 
mkono Serikali katika uandaji wa 
Mkutano huo wa Kikanda wa 
Matumizi Bora ya Nishati  pamoja 
na Benki za Kimataifa ikiwemo 
Benki ya Dunia (WB) na Benki 
ya Maendeleo Afrika (AfDB) 
zinazounga mkono mikakati 
mbalimbali ya kuendeleza Sekta 
ya Nishati nchini na kutoa wito  
kwa wadau hao wa maendeleo 
kuendelea kutoa mchango wao 
kwenye ufanisi wa matumizi ya 
nishati nchini bila kusahau nishati 
safi ya kupikia.

Katika Hafla hiyo ya Ufunguzi 
wa Mkutano wa REEC 2024, Dkt. 
Biteko amezindua Mkakati wa 
kwanza wa Kitaifa wa Matumizi 
Bora ya Nishati (2024-2034) 
ambao pamoja na masuala 
mengine unalenga kuhamasisha 
watanzania kutumia nishati kwa 
ufanisi ili kupunguza gharama za 
matumizi, kupunguza upotevu wa 
umeme na kutunza mazingira.

 Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Geofrey Pinda amesema 
REEC 2024 unahamasisha fursa za 
ushirikiano, kubadilishana uzoefu 
na kuweka miongozo wa matumizi 
bora ya nishati katika nchi za 
Afrika Mashariki na Kusini mwa 
Afrika.

Amesema siku mbili za mkutano 
huo zitaleta matokeo mbalimbali 
ikiwemo kuongeza uelewa 
kuhusu matumizi bora ya nishati, 
kutatua changamoto zinazojitokea 
katika utekelezaji wa mikakati ya 
matumizi bora ya nishati na kuwa 
na ushirikishaji wa Sekta binafsi 
katika matumizi bora ya nishati.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba alisema mkutano 

wa REEC  2024 ni mkutano 
unaoendana na Sera ya Nishati 
ya Tanzania ya mwaka 2015 
inayotambua kuwa  kama taifa 
linahitaji nishati ya kutosha 
lakini inayotumiwa uangalifu, 
umakini na ubora ili kuhakikisha 
nchi haizalishi nishati isiyoihitaji 
na haingii gharama ambazo 
isingeziingia endapo ingetumia 
nishati kwa ufanisi.

Amesema kwa upande wa 
Tanzania, ili kuwa na matumzi 
Bora ya Nishati, Serikali ya 
Tanzania kwa kushirikina na 
Wadau wa Maendeleo inatekelza 
mkakati wa Matumizi Bora ya 
Nishati utakaowezesha watanzania 
kutumia nishati kwa ubora na 
kwa uangalifu na hii ikienda 
sambamba na kusimamia aina 
ya vifaa vya umeme vinavyoingia 
nchini ili kuingiza vifaa vyenye 
ufanisi na ubora unaotakiwa.

Naibu Mwakilishi Mkazi wa 
Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP), Amon 
Manyama  amesema UNDP 
inajivunia kufanya kazi na serikali 
ya Tanzania katika utekelezaji 
wa Mradi wa Matumizi Bora ya 
Nishati. 

Amesema  Mkutano wa 
REEC 2024 ni muhimu katika 
kuhamasisha na kuchagiza 
matumizi sahihi ya nishati kwa 
ukanda wa Afrika Mashariki na 
Jumuiya ya Kusini mwa Afrika.

Aidha, EU na WB zimeipongeza 
Tanzania kwa utekelezaji wa 
miradi ya Nishati ikiwemo 
mradi huo wa Matumizi Bora 
ya Nishati na kuahidi kuendelea 
kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania kwenye miradi ya 
maendeleo endelevu itakayoinua 
uchumi wa Watanzania huku 
ikilinda mazingira.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe, Dkt. Doto 
Biteko akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano wa 
Kikanda wa Matumizi Bora 
ya Nishati uliofanyika Arusha 
tarehe 4 na Desemba, 2024.



Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Judith Kapinga 
amesema Tanzania 

itaendelea kushirikiana na 
Saudi Arabia katika kuimarisha 
Sekta ya Nishati hususan katika 
Mafuta na Gesi, Nishati Safi 
ya Kupikia na Nishati Jadidifu.

Mhe. Kapinga amesema hayo 
wakati alipokutana na Naibu 
Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia,         
Mhandisi Mohammed Albrahim 
katika Mji wa Riyadh tarehe 19 
Desemba, 2024 nchini Saudi Arabia.

Amesema kuwa, Tanzania 
imekuwa ikishirikiana na nchi hiyo 
kwa muda mrefu katika Biashara 
ya Mafuta na Maeneo Mengine ya 
Maendeleo hivyo mahusiano hayo 
yanaendelea kuimarika zaidi kwa 

HABARI

kuwa mahitaji ya nishati yanazidi 
kuongezeka   na uwekezaji zaidi 
unahitajika katika kuendeleza 
Sekta ya Nishati ikiwemo Mafuta 
na Gesi Asilia, Nishati Jadidifu 
na  Nishati Safi ya Kupikia.

“Mahusiano ya Tanzania na Saudi 
Arabia katika Sekta ya Nishati ni 
ya muda mrefu, nchi hizi mbili 
zimekuwa na lengo la kuboresha 
ushirikiano wao katika kuendeleza 
sekta ya nishati.” Amesema Kapinga

Aidha, ameeleza kuwa Tanzania 
kama nchi inayoendelea inahitaji 
kuimarisha zaidi miundombinu 
yake ya nishati katika maendeleo 
hivyo imekuwa  ikishirikiana na 
nchi zenye uzoefu mkubwa katika 
sekta hizo ili kupata matokeo 
chanya kwa kuwa nishati ni 

KAPINGA ATUMIA KONGAMNO 
LA BIASHARA NA UWEKEZAJI 
SAUDI ARABIA KUNADI FURSA ZA 
UWEKEZAJI NCHINI

msingi mkuu wa maendeleo.

Amesema Saudi Arabia imekuwa 
ikijulikana kwa uwezo wake 
mkubwa katika uzalishaji wa 
mafuta na gesi, na imekuwa 
ikiwekeza katika maeneo 
mbalimbali ya Dunia, ikiwemo 
Afrika Mashariki, ambapo kwa 
upande wa Tanzania yenye 
rasilimali za Gesi Asilia na viashiria 
vya uwepo wa Mafuta inapata  
uzoefu, ujuzi na teknolojia kutoka 
Saudi Arabia katika kuchimba, 
kusafisha na kusafirisha mafuta 
na gesi pamoja na kuimarisha 
miundombinu ya rasilimali hizo.

Vile vile, Mhe. Kapinga amesema 
kuwa kuimarika kwa Sekta ya 
Nishati nchini kutaiweza nchi 
kuweza kusambaza Umeme 

Waziri Kapinga afanya mazungumzo na Naibu Waziri wa Nishati Saudi Arabia
Wajadili ushirikiano katika Mafuta, Gesi Asilia, Nishati Jadidifu na Nishati Safi ya Kupikia

Saudi Arabia yaeleza kutambua juhudi za Tanzania kuimarisha Sekta ya Nishati

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia,Mhandisi 
Mohammed  Albrahim  (kulia) wakizungumza kuhusu ushirikiano wa Tanzania na Saudi Arabia katika Sekta ya 
Nishati, wakati wa Mhe. Kapinga alipohudhuria Kongamano la Wafanyabiara na Wawekezaji lililofanyika katika 
tarehe 18 na 19, Desemba 2024, mjini Riyadh, Saudi Arabia.



utakaozalishwa nchini kwa nchi 
jirani ambazo zimeonyesha 
nia ya kuhitaji Nishati.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nishati wa Saudi Arabia, Mhandisi 
Mohammed  Albrahim amesema 
kuwa nchi yake inajipanga 
kuwekeza zaidi katika ujenzi 
wa Miundombinu ya barabara, 
utunzaji wa mazingira na 
kuwekeza zaidi katika Sekta ya 

Mafuta na Gesi,  Nishati Jadidifu 
na  Nishati safi ya kupikia. 

Amesema, pamoja na kwamba 
wamegundua mafuta mengi, 
wanajipanga kuendana na 
sera za kidunia kwa kuwekeza 
katika Nishati Safi ambayo 
inahifadhi mazingira. 

Ameongeza kuwa, Saudi Arabia 
inatambua  juhudi zinazofanywa na 

Tanzania kupitia Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuwa kinara katika kutekeleza 
Ajenda wa Nishati safi ya kupikia.

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga(kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia, Mhandisi 
Mohammed  Albrahim(kulia) wakiwa katika picha ya Pamoja na ujumbe kutoka Tanzania na wa Saudi Arabia 
walipokutana baada ya kumaliza mazungumzo yao kuhusu ushirikiano wa Tanzania na Saudi Arabia katika sekta ya 
Nishati, wakati wa Kongamano la Wafanyabiara na Wawekezaji lililofanyika, tarehe 18 na 19, Desemba 2024, mjini 
Riyadh, Saudi Arabia.

Maafisa kutoka Wizara ya Nishati na Ofisi za Ubalozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia wakiwa katika kikao kati ya  
Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga na Naibu Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia, wakizungumzia kuhusu 
ushirikiano wa Tanzania na Saudi Arabia katika Sekta ya Nishati, wakati wa Mhe. Kapinga alipohudhuria Kongamano 
la Wafanyabiara na Wawekezaji lililofanyika  tarehe 18 na 19, Desemba 2024, mjini Riyadh Saudi Arabia.Kutoka kulia 
ni Kamishna Msaidizi wa Petroli, Mhandisi. Joyce Kisamo, Mkurugenzi Msaidizi wa Sera,Utafiti na Ubunifu, Oscar 
Kashaigiri na Msaidizi wa Naibu Waziri wa Nishati, Bi. Loyce Lubonera(kushoto).
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Naibu Waziri wa 
Nishati Mhe. Judith 
Kapinga amesema 

Kongamano la Wafanyabiashara 
na  Wawekezaji nchini Saudi 
Arabia litaongeza uwekezaji 
kwenye Sekta ya Nishati nchini 
kutokana na Tanzania kuzinadi 
fursa zilizopo kwenye maeneo 
mbalibali ikiwemo Gesi Asilia, 
umeme na Nishati Safi ya Kupikia.

Kapinga amesema hayo katika 
Kongamano la Wafanyabiashara 
na Wawekezaji zaidi ya 250 
kutoka Tanzania na Saudi Arabia 
linalofanyika tarehe 18 na 19, 
Disemba, 2024 katika  Mji wa 
Riyadh nchini Saudi Arabia.

Amesema Kongamano hilo ni 
muhimu kwa upande wa Wizara 
ya Nishati na nchi kwa ujumla kwa 
kuwa linatangaza fursa zilizopo 
nchini katika uwekezaji kupitia 

mbalimbali ikiwemo Nishati, 
Madini,  Viwanda,  Biashara, 
Kilimo, Miundombinu 
pamoja na Uchumi wa Buluu.

Dkt. Mkumbo alieleza kuwa 
Sekta ya Uwekezaji nchini kwa 
sasa inakua kwa kasi kubwa, 
ambayo imechagizwa na Sera 
nzuri zilizopo chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa lengo 
la kuhakikisha kuwa wawekezaji 
wengi wanakuja kuwekeza nchini 
ili kukuza uchumi na  kuitangaza 
Tanzania kote ulimwenguni. 

Kwa upande wake Balozi wa 
Tanzania nchini Saudi Arabia, Dkt. 
Mah’d Juma Abdalla amewaasa 
watanzania wanaoshiriki 
kongamano hilo kutumia vyema 
fursa hiyo kuitangaza vyema 
nchi yao na kutanua wigo wa 
biashara zao kwa kuwa nafasi 
hizo ni aghalabu kupatikana.

HABARI

Sekta ya Nishati ikizingatiwa kuwa  
kwa sasa Tanzania inavyanzo vingi 
vya kuzalisha umeme mwingi na 
wa uhakika likiwemo Bwawa la 
Julius Nyerere ambalo litazalisha 
jumla ya Megawati 2,115. 

“ Kongamano hili litaendelea 
pia kujenga mahusiano mazuri 
kati ya Tanzania na Wadau 
kutoka Saudi Arabia katika Sekta 
ya Nishati.” Amesema Kapinga

Akifungua Kongamano hilo, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Mipango na Uwekezaji, Mhe. 
Kitila Mkumbo, aliwakaribisha  
wawekezaji kuwekeza nchini 
na kueleza kuwa Tanzania ina 
fursa nyingi za uwekezaji  katika 
Sekta mbalimbali kupitia Sera 
nzuri, Misingi imara na Rafiki 
kwa wawekezaji  iliyowekwa.

Aliwakaribisha wawekezaji 
hao  kuwekeza katika nyanja 

Naibu Waziri wa Nishati Judith Kapinga(kushoto) na Waziri wa Fedha Dkt. Mwigulu Nchemba (kulia) wakimsikiliza 
mgeni rasmi hayupo pichani wakati wa Kongamano la Wafanyabiashara na Wawekezaji linalofanyika Mjini Riyadh 
nchini Saudi Arabia tarehe 18 na 19 Desemba 2024.

KAPINGA ATUMIA KONGAMANO LA 
BIASHARA NA UWEKEZAJI SAUDI ARABIA 
KUNADI FURSA ZA UWEKEZAJI NCHINI

Zaidi ya Wafanyabiasha na Wawekezaji 250 wakutana

JNHPP yatajwa kuongeza uhakika wa uwepo wa umeme
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Amesema kila mshiriki 
ahakikishe anatimiza lengo 
lililompeleka katika nchi hiyo ili 
aweze kupata matokeo chanya 
katika sekta yake baada ya 
kongamano hilo kumalizika.

Mawaziri mbalimbali  
wanaohudhuria Kongamano hilo 
ni Waziri wa Viwanda na Biashara 
Dkt. Selemani Jaffo, Waziri wa 
Fedha, Dkt. Mwigulu Nchemba, 

Waziri wa Madini, Antony 
Mavunde na Naibu Waziri wa nchi 
Ofisi ya Rais anayeshughulikia 
Ajira na Uwekezaji 
Zanzibar,  Sharif Ali Sharif.

Viongozi mbalimbali kutoka 
Wizara ya Nishati na Taasisi  
zake wanaoshiriki Kongamano 
hilo ni Kamishna Msaidizi wa 
Petroli, Mhandisi Joyce Kisamo, 

Mkurugenzi Msaidizi wa Sera, 
Utafiti na Ubunifu, Oscar 
Kashaigiri na Meneja wa Biashara 
ya Mafuta wa kutoka Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Baraka Nyakutonya.

Naibu Waziri wa Nishati Judith Kapinga(katikati)akipokea tuzo kwa ajili ya ushiki wa Wizara  ya Nishati katika 
Kongamano la Wafanyabiashara na Wawekezaji linalofanyika Mjini Riyadh nchini Saudi Arabia tarehe 18 na 19 
Desemba 2024. Kulia ni Waziri Ofisi ya Rais Mipango na Uwekezaji  Profesa.Kitila Mkumbo na Waziri wa Madini, 
Antony Mavunde(kulia).

Naibu Waziri wa Nishati Judith Kapinga(katikati), 
Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. Selemani 
Jaffo(nne kushoto), Waziri wa Fedha Dkt. Mwigulu 
Nchemba(wa tatu kushoto), Waziri wa Madini Antony 
Mavunde(kushoto) wakiwa katika picha ya pamoja 
katika Kongamano la Wafanyabiashara na Wawekezaji 

Maafisa kutoka Wizara 
ya Nishati na Taasisi 
zilizo nchini yake 
walioshiriki Kongamano 
la wafanyabiashara na 
Uwezaji linalofanyika 
Mjini Riyadh nchini 
Saudi Arabia tarehe 18 na 
19 Desemba 2024 Oscar 
Kashaigire na Maafisa 
wengine.
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Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Dkt. Khatibu Kazungu 

ametembelea mradi wa njia 
ya kusafirisha umeme kutoka 
JNHPP hadi Chalinze na 
kituo Cha kupoza umeme Cha 
Chalinze kwa ajili ya kukagua 
hatua ya utekelezaji wa mradi.

HABARI

Akiwa katika eneo la mradi, 
Chalinze mkoani Pwani, 
Dkt. Kazungu ametembelea 
maeneo yote ya mradi huo 
na kushuhudia kazi kubwa 
inayoendelea kufanywa na Wizara 
ya Nishati kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania ( TANESCO).

DKT. KAZUNGU AKAGUA MRADI WA NJIA YA 
KUSAFIRISHA UMEME KUTOKA JNHPP HADI 
CHALINZE

Apongeza kazi kubwa iliyofanyika katika kuboresha hali ya upatikanaji wa umeme nchini.

Mradi wafikia asilimia 97.38

Dkt. Kazungu amesema kuwa 
utekelezaji wa mradi huo ambao  
umegawanyika katika sehemu 
mbili ambazo ni ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme msongo 
wa Kilovoti 400 kutoka JNHPP 
hadi Chalinze yenye urefu wa 
kilomita 160 na ujenzi wa kituo 

Kaimu Kamishna Msaidizi wa Umeme ambaye pia ni Mratibu 
wa mradi wa kufua umeme wa JNHPP Mhandisi Christopher 
Bitesigirwe (wa tatu kulia) akitoa maelezo kwa Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Dkt.Khatibu Kazungu  (wa pili kulia) wakati 
alipotembelea mradi wa kituo cha kusafirisha umeme na kupoza 
umeme Cha Chalinze tarehe 28 Desemba 2024,
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cha kupoza umeme Cha Chalinze 
ambacho kinahusisha ufungaji wa 
transfoma sita zenye uwezo wa 
MVA 250 kila moja ni kiunganishi 
kikubwa katika kuhakikisha 
umeme unafika pande zote za nchi.

“ Kakamilika kwa mradi huu 
kutasaidia umeme kutoka JNHPP 
kufika  pande zote zilizokusudiwa.
TANESCO msimamieni 
Mkandarasi akamilishe kazi kwa 
ufanisi kwani umeme ni maisha 
na  uchumi ambao ukipatikana 
utafungua fursa za viwanda 
ambazo zitainua maisha ya mtu 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt Khatibu 
Kazungu (wa kwanza kushoto) akitoa maelekezo kwa 
Wahandisi Wasimamizi wa  Mradi wa Kituo Cha 
Kusafirisha Umeme na kupoza umeme cha Chalinze  
tarehe 27 Desemba 2024.

mmoja mmoja  na kukuza  uchumi 
nchini.” Amesema Kazungu

Amesema malengo ya mradi huo 
ni pamoja na usafirishaji wa umeme 
( 2,115 MW) utakaozalishwa 
katika Bwawa la JNHPP na 
kuufikisha Chalinze,vile vile lengo 
la pili ni kuwa na kituo Cha kupoza 
umeme Cha Chalinze kwa ajili ya 
kupokea umeme kutoka Bwawa la 
JNHPP na kuboresha upatikanaji 
wa umeme kwenye Gridi ya Taifa.

Ujenzi wa kituo Cha kupoza 
umeme cha Chalinze ulianza 

Mwezi Oktoba 2021 na utekelezaji 
wa mradi mpaka sasa umefikia 
asilimia 97.38, huku kazi za 
ufungaji wa mifumo ya kuendesha 
kituo zikikamilika na kwa 
sasa kituo kinapokea umeme 
unaozalishwa kutokea JNHPP na 
kuingizwa kwenye Gridi ya Taifa.
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HABARI

wa Viwanda na Biashara, Dkt. 
Selemani Jafo ambaye ameeleza 
kuwa umehusisha  Watunga 
Sera, Sheria, Viongozi, Wataalam 
na Wabobezi katika masuala ya 
Nishati kwa lengo moja la kuwa na 
matumizi sahihi ya Nishati.

Dkt. Jafo amesema lengo la nchi 
ni kuendelea kukuza uchumi, 
viwanda vifanye kazi na biashara 
zifanyike kwa ufanisi lakini hilo 
litawezekana ikiwa kuna nishati 
ya kutosha ambayo uwepo wake 
unategemea usahihi katika 
matumizi yake.

Ameeleza kuwa, Tanzania inatilia 
mkazo suala la matumizi bora ya 
nishati ambapo kwa sasa Shirika 

la Viwango Tanzania (TBS) 
linaandaa viwango fanisi vya 
vifaa vya nishati vinavyozalishwa 
au kuingizwa nchi ambavyo 
vitawezesha nchi kutumia umeme 
kwa ufanisi.

Amemshukuru Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kuwekeza katika miradi ya Nishati  
ambapo uwekezaji huo amesema 
kwamba una maana kubwa katika 
kuendeleza viwanda na biashara.

Aidha, ameishukuru Wizara ya 
Nishati kwa kuratibu Mkutano huo 
wa Siku mbili kwa kushirikiana  na 
Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) na Ubalozi wa Ireland.

NCHI ZA EAC NA SADC ZAAZIMIA 
KUENDELEZA TEKNOLOJIA ZA 
MATUMIZI BORA YA NISHATI

Mkutano wa Kikanda 
wa Matumizi Bora ya 
Nishati uliohusisha 

Nchi Wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) uliomalizika leo 
jijini Arusha umetoka na maazimio 
mbalimbali yatakayowezesha 
nchi za EAC na SADC kuwa na 
Matumizi Bora ya Nishati.
 
Moja ya maazimio hayo kuendeleza 
Teknolojia za Matumizi Bora ya 
Nishati ili kuwa na ufanisi katika 
matumizi ya nishati.
 
Mkutano huo uliokuwa ukifanyika 
jijini Arusha tarehe 4-5 Desemba 
2024 umefungwa na Waziri 

Ni katika Mkutano wa Kikanda wa Matumizi Bora ya Nishati
Dkt. Jafo asema maendeleo ya Viwanda yanategemea uwepo wa Nishati ya kutosh

Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Dkt. Selemani Jafo akikabidhi tuzo 
za Uhamasishaji na uendelezaji 
wa Matumizi Bora ya Nishati kwa 
mmoja wadau wa Nishati wakati 
akifunga Mkutano wa Kikanda 
wa Matumizi Bora ya Nishati 
uliofanyika Arusha Tarehe 4 na 
5 Desemba, 2024.Kulia ni Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Dkt. Khatibu Kazungu.
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Kwa upande wake, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Dkt. Khatibu Kazungu amesema 
Serikali ya Tanzania kupitia Wizara 
ya Nishati imejipanga kutekeleza 
Mkakati wa Matumizi Bora ya 
Nishati uliozinduliwa tarehe 4 
Desemba 2024 kwa kuhakikisha 
Mkakati huo unatekelezwa kwa 
kuwekewa bajeti ili nchi iweze 
kuwa na ufanisi katika vifaa vya 
nishati.

Amesema kupitia Mkutano wa 
REEC 2024 maazimio mbalimbali 
yamefikiwa ikiwemo kufanya tafiti 
za pamoja ili kuboresha matumizi 
bora ya nishati na kuihusisha 
kikamilifu Sekta Binafsi.

kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu, Mhe.Selemani 
Kakoso amsipongeza Serikali kwa 
kuendesha na kusimamia mkutano 
wa REEC 2024 ulioleta mafanikio 
makubwa  ikiwemo mafunzo na 
kubadilishana uzoefu ili kuwa 
na ufanisi.kwenye matumizi ya 
nishati.

Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Dkt. Selemani Jafo akizungumza 
na washiriki wa Mkutano wa 
Kikanda wa Matumizi Bora 
ya Nishati ( hawapo pichani) 
uliofanyika Arusha Tarehe 4 na 5 
Desemba, 2024.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. Selemani  Jafo akiwa katika picha ya pamoja na Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati, wakati akifunga Mkutano wa Kikanda wa Matumizi Bora ya Nishati uliofanyika Arusha 
Tarehe 4 na 5 Desemba, 2024.
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HABARI

gridi ya Taifa ni chachu kubwa 
katika kukuza uchumi wa nchi.
 
“Mradi huu ni kielelezo muhimu 
sana katika nchi yetu kwani  moja 
ya chachu kubwa za kukuza uchumi 
nchini ni matumizi ya umeme, 
kuna uhusiano mkubwa wa 
umeme na maendeleo ya kiuchumi 
na mifano halisi  tunaiona, nchi 
nyingi Duniani zenye matumizi 
makubwa ya umeme zimeendelea 
sana kiuchumi, hivyo Wizara ya 
Nishati tutaendelea kuongeza 
nguvu katika kutekeleza miradi 
mbalimbali ya umeme. Amesema 
Kazungu.
 
Aidha, amemsisitiza Mkandarasi 
wa mradi kumaliza kazi kwa wakati 

na  kuwapongeza TANESCO kwa 
usimamizi wa mradi huo.
 
Vilevile ameitaka TANESCO 
kugeukia vyanzo vingine vya 
umeme kama Jotoardhi na Jua ili 
kuhakikisha kunakuwa na umeme 
wa kutosha kwa matumizi ya ndani 
ya nchi na pia kuwezesha biashara 
ya umeme nje ya nchi.
 
Maendeleo ya jumla ya mradi 
wa JNHPP hadi kufikia tarehe 30 
Novemba 2024 yamefikia asilimia 
99.55 na kuingiza 1,175 MW 
katika gridi ya Taifa.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt. Khatibu Kazungu 
ametembelea mradi wa kufua 
Umeme wa maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), wenye uwezo wa 
kuzalisha megawati 2,115kwa ajili 
ya kukagua hatua ya utekelezaji wa 
mradi.
 
Akiwa katika eneo la mradi, Rufiji 
mkoani Pwani, Dkt. Kazungu 
ametembelea maeneo yote ya 
mradi huo na kushuhudia kazi 
kubwa inayoendelea kufanywa na 
Wizara ya Nishati kupitia Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO). 
 
Dkt. Kazungu amesema kuwa 
mradi huo ambao sasa unaingiza 
zaidi ya megawati 1000 kwenye 

DKT. KAZUNGU AKAGUA MAENDELEO 
YA MRADI WA UMEME WA JNHPP

Asema ni chanzo kikubwa cha ukuaji wa uchumi nchini
Apongeza kazi kubwa iliyofanyika katika mradi huo 
Mradi wafikia asilimia

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt Khatibu Kazungu 
(wa Pili  kulia) akikagua mradi wa 
kufua umeme wa Maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Wa Tatu kulia 
ni Kaimu Kamishina Msaidizi wa 
Umeme ambaye pia ni Mratibu 
wa umeme wa JNHPP, Mhandisi 
Christopher Bitesigirwe tarehe 27 
Desemba 2024.
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HABARI

kunatokana na agizo la Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania la mwaka 1970, Sheria ya 
Utumishi wa Umma sura na.298 
ya mwaka 2002 na kanuni zake 
za mwaka 2022  ikisomwa kwa 
pamoja na sheria ya majadiliano 
kazini ya mwaka 2004 pamoja 
na sheria ya ajira na mahusiano 
kazini ya mwaka 2004.” Amesema 
Dkt. Kazungu
Ameeleza kuwa, Mkutano huo 
wa Sita wa Baraza la Wafanyakazi  
utakuwa na majukumu 
mbalimbali ikiwemo kupokea 
taarifa ya utekelezaji wa Bajeti 
ya Wizara kwa mwaka 2024/25 
kuanzia mwezi Julai-Desemba 

2024,  utekelezaji wa majukumu 
ya Wizara kwa mwaka 2024 (Julai-
Desemba) na kupitia  Mpango wa 
Mafunzo wa Wizara wa mwaka 
2024/25-2026/27.
Ameongeza kuwa, katika Baraza 
hilo pia itatolewa taarifa kuhusu 
kiasi cha fedha kilichopitishwa 
na Bunge kwa mwaka 2024/2025, 
fedha zilizopokelewa, majukumu 
yaliyotekelezwa, changamoto 
zilizojitokeza na mbinu 
zilizotumika kutatua changamoto 
hizo ili kuweza kusonga mbele 
kwa mafanikio na ufanisi zaidi.
Amesema kuwa kwa mwaka 
2024/2025 fedha iliyoidhinishwa 
na Bunge kwa Wizara ni sh trilioni 

Baraza la Wafanyakazi 
la Wizara ya Nishati 
limekutana jijini Arusha 

kwa ajili ya kujadili masuala 
mbalimbali yanayohusu 
Wafanyakazi wa Wizara husika.
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt.Khatibu Kazungu 
amefungua Mkutano wa Baraza 
hilo jijini Arusha, tarehe 06 
Desemba, 2024 na kueleza kuwa 
kufanyika kwa Mkutano huo ni 
utekelezaji wa sheria mbalimbali 
zinazoelekeza waajiri wote 
kuhakikisha wanaunda mabaraza 
ya wafanyakazi mahala pa kazi.  
“Kufanyika kwa mikutano hii 
ya Mabaraza ya Wafanyakazi 

BARAZA LA WAFANYAKAZI WIZARA 
YA NISHATI LAKUTANA JIJINI ARUSHA

Bajeti ya Wizara 2024/2025 na Majukumu ya Wizara kujadiliwa kwa kina
Dkt.Kazungu afungua Mkutano
Asema stahiki za kisheria za Watumishi zinapewa kipaumbele 
TUGHE yapongeza ushirikiano uliopo kati ya Menejimenti na Wafanyakazi

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt.Khatibu Kazungu akifungua Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi jijini Arusha tarehe 6 Desemba 2024.
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1.8 huku sh. trilioni 1.7 ikiwa ni 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
na matumizi ya kawaida yakiwa ni 
sh.bilioni 88.8.
Dkt. Kazungu amesema kuwa, 
Wizara ya Nishati imeendelea 
kuhakikisha kwamba bajeti 
inazingatia stahiki za kisheria 
za watumishi kama vile malipo 
ya nauli za likizo na posho ya 
kujikimu.

Kwa upande wake, Meshack 
Lugeiyamu kutoka TUGHE Taifa 

ameipongeza Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati kwa kuwa na 
ushirikiano chanya na Wafanyakazi 
wa Wizara ambao amesema kuwa 
kwa kiasi kikubwa unaimarishwa 
na vikao vinavyofanyika mara 
kwa mara kati ya pande hizo mbili 
ambavyo ni sehemu ya kupata 
mrejesho wa masuala mbalimbali 
kuhusu watumishi.
Vilevile amesema Wizara ya 
Nishati ni ya kuigwa mfano 
kutokana na kufanya mikutano ya 
Baraza la Wafanyakazi kwa mujibu 

wa taratibu na kalenda.
Katika Mkutano huo wa sita wa 
Baraza la Wafanyakazi Wizara 
ya Nishati, alitambuliswha 
Mwenyekiti Mpya wa TUGHE 
Tawi la Nishati ambaye ni Bi. 
Zuena Msuya.
Kaulimbiu ya Mkutano huo ni 
Matumizi ya Nishati ya Safi ya 
Kupikia kwa Maendeleo Endelevu 
ya Tanzania

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt.Khatibu Kazungu pamoja na viongozi wengine 
wakiimba wimbo wa mshikamano katika Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi jijini Arusha 
tarehe 6 Desemba 2024. Kushoto kwake ni Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu Wizara 
ya Nishati, Ziana Mlawa na kulia kwake ni Katibu wa Baraza Wizara ya Nishati, Cosmas Kiguli.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt Khatibu Kazungu (wa Pili  kulia) 
akikagua mradi wa kufua umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP), Wa Tatu kulia ni 
Kaimu Kamishina Msaidizi wa Umeme ambaye pia ni Mratibu wa umeme wa JNHPP, 
Mhandisi Christopher Bitesigirwe tarehe 27 Desemba 2024.
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Hayo yamesemwa na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko Desemba 
6, 2024 jijini Dar es salaam 
wakati akifungua Kongamano 
la Majadiliano ya Biashara na 
Uwekezaji kati ya Serikali na Sekta 
Binafsi Mwaka 2024 na Mkutano 
Mkuu wa 49 wa Mwaka 2024 wa 
Chemba ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA).

Dkt. Biteko ameeleza umuhimu 
wa sekta binafsi na kusema kuwa 
nchini Tanzania na  Afrika kwa 
ujumla inakisiwa kuwa vijana 
zaidi ya bilioni 12 wanaingia 
katika soko la ajira na kati yao 
asilimia 70 wanategemea sekta 
binafsi ndio maana Serikali 
imeendelea kushirikiana na 
kutatua changamoto za sekta 
binafsi.

Serikali imesema itaendeleza 
jitihada zake za kuweka 
mazingira wezeshi ya kufanya 

biashara kwa lengo la kuboresha 
shughuli za biashara, uwekezaji na 
kukuza uchumi wa nchi.

Sambamba na kushirikiana na 
sekta binafsi ili kutatua changamoto 
zinazowakabili wafanyabiashara 
nchini ikiwa ni pamoja kujenga 
na kuimarisha miundombinu kwa 
ajili ya usafiri na usafirishaji.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt Khatibu Kazungu 
(wa Pili  kulia) akikagua mradi wa 
kufua umeme wa Maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Wa Tatu kulia 
ni Kaimu Kamishina Msaidizi wa 
Umeme ambaye pia ni Mratibu 
wa umeme wa JNHPP, Mhandisi 
Christopher Bitesigirwe tarehe 27 
Desemba 2024.

SERIKALI BEGA KWA BEGA NA 
WAFANYABIASHARA KUTATUA 
CHANGAMOTO ZAO

Rais Samia Apongezwa Kuifungua Nchi Kiuchumi
Dkt. Biteko Awahimiza Wafanyabiashara Kulipa Kodi Kwa Maendeleo ya Nchi
TCCIA Yaendelea Kuwa Daraja la Wafanyabiashara wa Tanzania, Yafungua Ofisi China, 	
London na Uturuki
Serikali Yapongezwa Kwa Kuwekeza Kwenye Miundombinu
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“ Hivi karibuni mlitoa malalamiko 
kadhaa ikiwemo ya kukwamisha 
shughuli za biashara na Serikali 
imeyatatua kwa kushirikiana nanyi 
pamoja na wadau wa maendeleo 
kutoka ndani na nje ya nchi,” 
amesema Dkt. Biteko.

Ametaja baadhi ya jitihada 
zilizofanywa na Serikali za 
kuboresha mazingira ya ufanyaji 
biashara nchini kuwa ni pamoja na 
kufanywa marekebisho ya sheria 
na kanuni 55 na sheria zingine 
16 na kanuni zake zinaendelea 
kufanyiwa kazi.

Amesisitiza “ Serikali imeondoa 
mwingiliano wa majukumu na 
kuanzisha mamlaka mfano sasa 
tuna Mamlaka ya Chakula na 
Dawa (TMDA) ili kurahisisha 
shughuli zenu. Pia, imepunguza 
idadi ya muda wa kupata huduma 
kutoka siku 14 hadi tatu na kutoka 
siku saba hadi tatu za kusafirisha 
mizigo kutoka Dar es salaam hadi 
Tunduma.”

Pamoja na hayo Dkt. Biteko 
amefafanua kuwa Wakala wa 
Usalama Mahala Pa kazi (OSHA) 
imepunguza tozo 16 za biashara 
ambazo kupitia hizo Serikali 
inapoteza mapato kiasi cha shilingi 
bilioni 37 ikiwa ni utekelezaji wa 
ahadi na jitihada za Rais Samia za 
kuboresha mazingira ya biashara 
nchini.

Fauka ya hayo, amezungumzia 
viashiria vya ukuaji wa uchumi 
na kusema kuwa kumekuwepo na 
ongezeko la mahitaji ya nishati ya 
umeme ambapo awali hayakuwahi 
kuzidi megawati 219 kwa mwaka 
na kuwa mwaka 2024 mahitaji ni 
megawati 420.

“ Mkifanyabiashara maana yake 
mahitaji ya nishati ya umeme 

yanaongezeka na hii ni kwa sababu 
viwanda vingi vimejengwa na 
uchumi unachangamka. Tunaanza 
kuona wananchi wanatumia 
umeme megawati 52 na viwanda 
vinatumia megawati 48 hii ni 
kiashiria kuwa uchumi unaendelea 
kukua vizuri,” amebainisha Dkt. 
Biteko.

Vilevile, amewaasa 
wafanyabiashara nchini kulipa 
kodi kwa hiari ili Serikali iweze 
kutekeleza ujenzi wa miradi 
mbalimbali itakayosaidia utoaji 
huduma za kijamii kwa wananchi 
na kuchochea maendeleo huku 
akiwataka kuzalisha malighafi na 
bidhaa zenye ubora zitakazovutia 
masoko na kutoa ajira kwa watu.

“Nchi yetu tutaijenga wenyewe na 
tuambiane ukweli kwamba kulipa 
kodi ni wajibu wetu, kwa mikataba 
hii iliyowekwa saini hapa leo 
TCCIA muwe mawakala wa kutoa 
elimu ya mlipa kodi kwa wananchi 
ili watu waone heshima ya kulipa 
kodi,” amesema Dkt. Biteko.

Ameendelea kuwakaribisha 
wafanyabiashara na wawekezaji 
kutoka nje ya nchi kuja kuwekeza 
nchini huku akivitaka vyama vya 
kisekta kuepuka migogoro na 
kusisitiza upendo, ushirikiano na 
mshikamano miongoni mwao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, 
Mhe. John Lukuvi amesema 
kusanyiko hilo la zaidi ya 
wafanyabiashara na wakulima 300 
kutoka nchi nzima ni muhimu na 
kuwa kupitia jukwaa hilo Serikali 
itaendelea kushirikiana nao ili 
kukuza sekta binafsi nchini.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es salaam ambaye pia ni Mkuu 
wa Wilaya ya Ilala, Mhe. Edward 

Mpogolo amesema kuwa Mkoa 
huo umekuwa na ushirikiano 
mzuri na TCCIA katika shughuli 
mbalimbali.

“Wafanyabiashara hawa 
wamekuwa wakipongeza jitihada 
za Rais Samia kwa kupunguza 
msongamano wa meli bandarini, 
kuboreshwa kwa miundombinu 
wezeshi ya viwanda mfano zaidi 
ya shilingi trilioni moja imetolewa 
katika miradi ya barabara ya 
DMDP na sasa umeme uko wa 
kutosha na wanaendelea kufanya 
biashara vizuri,” amesema 
Mpogolo.

Rais wa Chemba ya Biashara, 
Viwanda na Kilimo Tanzania 
(TCCIA), Vicent Minja kwa 
niaba ya wafanyabiashara nchini 
amempongeza Rais Samia kwa 
jitihada zake za kuifungua nchi na 
kuboresha mazingira ya ufanyaji 
biashara Tanzania na hivyo 
kusaidia biashara kufanyika kwa 
utulivu.

Amesema taasisi yake ina ofisi 
katika nchi za China, Uturuki na 
Uingereza na hivyo inarahisisha 
kuunganisha wafanyabiashara wa 
Tanzania na nchi mbalimbali.

“Tunaishukuru Serikali kwa 
kurahisisha maendeleo ya 
biashara katika Bandari ya Dar es 
salaam sasa meli zikija na mizigo 
zinapakuwa ndani ya siku chache, 
pia tunamshuru Rais Samia kwa 
kuunda tume ya kushughulikia 
masuala ya kodi,” amesema Minja.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chemba ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA), Oscar 
Kissanga amesema kuwa taasisi 
yake inalenga kuunganisha wadau 
wa biashara na kukuza sekta ya 
biashara na kilimo nchini.
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“Katika kipindi cha miaka 36 
TCCIA imeendelea kushirikiana 
na wadau mbalimbali ili 
kuimarisha ushindani na kuvutia 
wadau wa ndani na nje ya nchi,” 
amesema Kissanga

Ameongeza kuwa lengo TCCIA 
ni  kuhakikisha sekta binafsi 
inashiriki kikamilifu katika kuleta 
maendeleo endeleo na kujenga 
uchumi imara huku akimpongeza 
Rais Samia kwa jitihada zake 
za kuhakikisha kunakuwepo na 
ushiriki wa sekta binafsi katika 
kukuza uchumi wa nchi.

Kissanga ametaja baadhi ya 
utekelezaji wa shughuli za 
TCCIA katika kipindi cha mwaka 
2024 kuwa kutoa mafunzo ya 
kuelimisha Watanzania kuhusu 
Soko Huru la Afrika kutoka katika 
mikoa nane, imesafirisha shehena 
za bidhaa mbalimbali katani ikiwa 
ni asilimia 70 ya shehena yote.

Vilevile, imefanya ukaguzi wa 
viwanda 37, na kufanya Jukwaa 
la Biashara ya Korosho Tanzania 
na kuleta nchini zaidi ya kampuni 
100. Sambamba na kuzisaidia 
kampuni za Tanzania kupata fursa 
za uwekezaji na masoko kutoka 
nchi mbalimbali duniani.

Mkurugenzi Mkazi wa Kampuni 
ya Trademark Afrika, Elibariki 
Shammy amesema taasisi yake 
inalenga kuisaidia Watanzania 
na Afrika kwa ujumla ili iweze 
kufanyabiashara na dunia na kuwa 
ina wadau kutoka sekta ya umma 
na binafsi na hivyo wanashukuru 
kwa kuendelea kuaminiwa katika 
kutekeleza shughuli zao.

Aidha, kupitia Kongamano hilo 
Dkt. Biteko ameshuhudia utiaji 
saini wa baadhi ya mkataba 

ikiwemo mkataba kuwezesha 
kufanya kazi pamoja kati ya Serikali 
na sekta binafsi, ushirikiano wa 
biashara kati ya TCCIA na Chuo 
Cha Biashara (CBE) ambapo CBE 
inatarajia kuwa na mitaala ya 
biashara ya wanagenzi na hivyo 
ushirikiano huo utasaidia kufikia 
wafanyabiashara watakaosaidia  
kufundisha wanafunzi.

Mkataba mwingine uliowekwa 
saini ni wa kutekeleza masuala 
mbalimbali ikiwemo kuhamasisha 
wanachama wa TCCIA kulipa 
kodi kwa hiari kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) na 
kurahisisha ulipaji kodi na kutoa 
elimu ya namna kiwango na muda 
wa kulipa kodi.

Kongamano hilo limeongozwa 
na kaulimbiu “Kuongeza Ufanisi 
wa Majadiliano na Ushindani 
wa Mauzo ya Nje kwa Ustawi wa 
Uchumi” limehudhuriwa na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango 
na Uwekezaji, Mhe. Prof. Kitila 
Mkumbo, Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mhe. Dkt. Selemani Jafo, 
viongozi mbalimbali pamoja na 
wafanyabiashara  kutoka ndani na 
nje ya nchi.
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HABARI

“Mhe. Rais amefanya kazi kubwa 
ya kupigiwa mfano na anastahili 
pongezi, nataka  niwaambieni  
kuna watu wengine wanaumia 
tukimpongeza Rais Samia, lakini 
wajue hatutoi pongezi hizi peke 
yetu hata huko duniani kwa mfano 
Benki  ya Dunia na Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) wanampongeza kwa 
ukuaji wa uchumi wa nchi yetu 
kwa asilimia 5.1,” amesema Dkt. 
Biteko.

Amesema pia kuwa Rais Samia 
ana nia njema na anataka kuona 
Watanzania wanapata maendeleo.

Ameongeza kuwa maendeleo 
katika Jimbo la Magu hayakuja 
kwa bahati mbaya isipokuwa kwa 
mipango na hivyo anawapongeza 
wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wilayani Magu 
kwa tamko la pongezi kwa Rais 
Samia kwa kuwapa fedha kiasi 
cha shilingi 143.9 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Ametaja baadhi ya miradi 
iliyotekelezwa na Serikali “ 
Barabara za lami zimeunganisha 
mikoa yote nchi nzima, tuna ndege 
za abiria na mizigo, tumejenga 
shule nyingi na sasa tunajenga 
shule za kata maeneo mbalimbali 

BENKI YA DUNIA, SADC ZAMPONGE-
ZA RAIS SAMIA UTEKELEZAJI MIRADI 
YA MAENDELEO

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amemshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kutoa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
nchini ikiwemo Wilaya ya Magu.

Amesema hayo Desemba 23, 2024 
wilayani Magu mkoani Mwanza 
katika Mkutano Mkuu Maalum 
ambapo taarifa ya Utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi Mkuu Jimbo la 
Magu kwa mwaka 2020 hadi 2024 
iliwasilishwa.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akihutubia wananchi katika Mkutano Mkuu 
wa Jimbo la Magu wa kutoa taarifa ya Utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kipindi cha 
Mwaka 2020-2024 uliofanyika Wilayani Magu, Desemba 23, 2024.

Dkt. Biteko asema nia njema ya Rais Samia iungwe mkono kuleta maendeleo kwa 
Watanzania
Ampongeza Mbunge Kiswaga kwa Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
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nchini. Maendeleo yanaonekana 
kwa macho na sisi ni kazi  yetu 
kusema haya kwa wivu mkubwa,”

Kuhusu umeme Dkt. Biteko 
amesema katika kijiji kimoja pekee 
ambacho hakina umeme, Serikali 
imetenga fedha kiasi cha shilingi 
milioni 600 kwa ajili ya kupeleka 
umeme huku mipango ya kupeleka 
umeme katika kisiwa ikiendelea.

Aidha, amempongeza  Mbunge 
wa Jimbo la Magu, Mhe. Kiswaga  
kwa usimamizi mzuri wa miradi 
ya maendeleo.

Dkt. Biteko amesema  “CCM ni 

chama kiongozi hivyo wanaCCM 
tembeeni kifua mbele hubirini 
yanayofanywa na chama chenu 
waonesheni watu maendeleo 
yaliyotokea msiwapuuze,”

Pamoja na hayo amempongeza 
Mhe. Kiswaga kwa kusimamia 
miradi ya maendeleo huku 
akiwaasa wanachama wa CCM 
kushirikiana na viongozi kwa 
ngazi zote ili kuendelea kuimarisha 
chama huku akiwapongeza 
kwa mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika Jimbo lao.

Mbunge wa Jimbo la Magu, Mhe. 
Boniventura Kiswaga wakati 
akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi Mkuu Jimbo 
la Magu kwa mwaka 2020 hadi 
2024 amesema Serikali ya Rais 
Samia imeendelea kuwapa fedha 
kwa ajili ya miradi mbalimbali  
ikiwemo shilingi  bilioni 78 kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara na 
madaraja.

Amebainisha kuwa Serikali 
kupitia Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) wametoa  
fedha kiasi cha shilingi bilioni 
48 kwa ajili ya kujenga daraja la 
Simiyu.

“Kwenye sekta ya maji tumepokea 
shilingi bilioni 12 kwa ajili ya 
kujenga tanki lenye lita za ujazo 
milioni 5 litakalohudumia kata 
14,” amesema Mhe. Kiswaga.

Amesema Rais Samia katika bajeti 
ya mwaka huu ametenga fedha  
kwa ajili ya miradi mbalimbali 
ikiwemo ya kutoa maji Ihale, 
kujenga tanki lenye ujazo wa lita  
milioni 2 pamoja na mradi wa  
kuchimba visima virefu.

Katika upande wa sekta ya elimu, 
amesema “Tumepokea fedha kiasi 

cha shilingi  bilioni zaidi ya 31, 
tumemaliza ujenzi wa sekondari 
za kata sasa tunaendelea kujenga 
sekondari za vijiji nia yetu ni 
kumpelekea maendeleo kwa 
wananchi,”

Vilevile, katika afya wilaya hiyo 
imepokea shilingi bilioni 10 
ambapo wamekarabati na kujenga 
vituo vipya vya afya.

Aidha, ameshukuru Rais Samia 
kwa kuendelea kutoa fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika 
Jimbo lake.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. 
Said Mtanda amepongeza Mhe. 
Kiswaga kwa kuandaa mkutano 
utakaotoa fursa kwa wananchi 
kuelezwa yale aliyotekeleza katika 
kuwaletea maendeleo.

“Kwa miaka mitatu Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan imeleta shilingi 
trilioni 5.6 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ikiwemo 
hapa Magu,”

Mhe. Mtanda amesema baada ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
CCM Magu imeshinda katika vijiji 
78 kati ya 82 na katika vitongoji 
508, imeshinda vitongoji 484 huku 
akiwataka wananchi kudumisha 
amani mara baada ya uchaguzi 
huo.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi Wilaya ya Magu, 
Enos Kalambo amesema kuwa 
Rais Samia na Mbunge wao 
Kiswaga wamefanyakazi kubwa 
ya kuwaletea maendeleo katika 
wilaya hiyo hivyo wananchi 
waendelee kuwapa ushirikiano 
katika kutekeleza majukumu yao.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Mhe. Said Mtanda akitoa 
taarifa kwa wananchi katika 
Mkutano Mkuu wa Jimbo 
la Magu wa kutoa taarifa ya 
Mkoa huo katika Mkutano ya 
Utekelezaji wa Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
kipindi cha Mwaka 2020-2024 
uliofanyika Wilayani Magu, 
Desemba 23, 2024.  
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Mkoa wa Kagera ni wa pili kwa 
uzalishaji wa samaki na fursa ya 
uvuvi nchini ukitanguliwa na 
Mkoa wa Mwanza fursa ambayo 
inawanufaisha wakazi wake kwa 
kuwapatia ajira, lishe bora, kipato 
na maendeleo ya kiuchumi ikiwa 
ni pamoja na ujenzi wa makazi 

bora kutokana na shughuli za 
uvuvi.

Akizungumza Desemba 19, 2024 
katika Uwanja wa Kaitaba wilayani 
Bukoba mkoani Kagera wakati 
aliposhiriki katika Tamasha la 
Pili la Uwekezaji la mkoa huo 
ikiwa sehemu ya Wiki ya Tamasha 

Wawekezaji kutoka 
ndani na nje ya nchi 
w a m e k a r i b i s h w a 

kuwekeza mkoani Kagera kufuatia 
hatua mbalimbali za utekelezaji 
wa miradi ambazo mkoa wa huo 
umefikia ikiwa ni pamoja na 
mipango ya maendeleo na fursa 
nyingi za uwekezaji zilizopo.

HABARIWAWEKEZAJI WAKARIBISHWA 
KAGERA

Dkt. Biteko asisitiza teknolojia itumike uchakataji zao la ndizi
Dkt. Biteko ahimiza uwekezaji viwanda vya kuongeza thamani mazao ya uvuvi na 
ufugaji
Kagera yaongoza kwa uzalishaji zao la ndizi nchini kwa asilimia 60
Mradi wa Mashamba Makubwa ya Kahawa Kagera kunufaisha watu 10,000

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko, akizungumza 
katika Tamasha la Pili la Uwekezaji  Mkoani Kagera.
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la Ijuka Omuka (Kumbuka 
Nyumbani), Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko ametoa wito kwa 
wananchi wa mkoa huo kuwekeza 
katika ujenzi wa viwanda vya 
kuongeza thamani mazao ya 
uvuvi, viwanda vya kutengeneza 
zana za uvuvi kama nyavu, kamba, 
vifaa vya kujiokolea na mashine za 
boti badala ya kuagiza vifaa hivyo 
kutoka nje ya nchi.

Dkt. Biteko amesema kuwa Mkoa 
wa Kagera unaongoza kitaifa kuwa 
na ranchi 6 za mifugo kati ya ranchi 
15 zilizopo nchini. Ametaja ranchi 
hizo kuwa ni Missenyi, Mabale, 
Kikulula, Mwisa II, Kitengule na 
Kagoma.

Ameendelea kusema kuwa mkoa 
huo kupitia halmashauri zake 
zote umetenga jumla ya hekta 
345,430.97  kwa ajili ya malisho 
ya mifugo ambapo uwepo wa 
maeneo hayo ya malisho na ufugaji 
yanatoa fursa kubwa ya uwekezaji 
kwa kuanzisha ufugaji wa kisasa 
wa ng’ombe wa nyama na maziwa 
ili kuvutia uanzishwaji wa viwanda 
vya kuchataka nyama na maziwa 
hasa katika maeneo yenye ranchi 
za Taifa.

“ Naiona Kagera inakwenda 
kukua kwa kasi kubwa sana na 
nitumie fursa hii kuwaomba na 
kuwaalika wawekezaji kote nchini 
na nje ya nchi kuja kuwekeza 
Kagera kutokana na fursa zilizopo 
kwani mazingira ya uwekezaji 
ni mazuri na uongozi wa mkoa 
umejipanga vyema kuwapokea 
na kuwahudumia kwa viwango,” 
amesema Dkt. Biteko

Ameongeza kuwa Mkoa wa Kagera 
pia unaongoza kwa uzalishaji wa 
zao la ndizi kwa wastani wa tani 
milioni 2.4 kati ya tani milioni 3.6 
zinazozalishwa  sawa na asilimia 

60 ya uzalishaji wa zao hilo nchini. 
Kwa wastani zao la ndizi mkoani 
humo linawaingizia wakulima kati 
ya shilingi bilioni 240 – 300 kwa 
mwaka, hivyo kuwa na mchango 
mkubwa katika uchumi wa mkoa 
na Taifa kwa ujumla.

Pia, Dkt. Biteko amesema bado 
ipo fursa ya kuwekeza kwenye 
teknolojia na miundombinu ya 
uchakataji wa zao la ndizi ili 
kuongeza thamani na kuzalisha 
bidhaa nyingine zinazotokana na 
zao la hilo.

“Ninafahamu kwamba, mkoa 
umebuni na kuanzisha mradi 
wa Mashamba Makubwa ya 
Kahawa yenye ukubwa wa ekari 
10,000. Mradi ambao unalenga 
kuwanufaisha watu wapatao 
10,000 wakiwemo vijana na 
utatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia 2024 – 
2027. Kwa kuanzia tayari shamba 
lenye ukubwa wa ekari 400 katika 
Kijiji cha Makongora wilayani 
Muleba ambapo kila kijana 
amegawiwa ekari moja ya shamba 
lililoandaliwa na kupewa miche 
bure,” amesema Dkt. Biteko.

Aidha, lengo la mradi huo 
likitajwa kuwa ni kuongeza ajira 
kwa vijana, pato la mtu mmoja na 
pato la mkoa pamoja na kuongeza 
pato la halmashauri kupitia ushuru 
wa zao la kahawa na kuliingizia 
Taifa fedha.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Mhe. Fatma Mwassa amesema 
kuwa Tamasha la Ijuka Omuka 
(Kumbuka Nyumbani), limelenga 
kuwakutanisha pamoja wakazi 
wa Kagera na kuibua fursa za 
uwekezaji mkoani humo.

Amesema kuwa kupitia tamasha 
hilo wanautangaza Mkoa wa 
Kagera licha ya kutokuwepo kwa 

jitihada za kufanya hivyo hapo 
awali ili wananchi wa mkoa huo 
kutoka maeneo mbalimbali ndani 
na nje ya nchi kuvutiwa na fursa 
zilizopo na kwenda kuwekeza 
katika sekta mbalimbali.

Tamasha la Ijuka Omuka 2024 
limeanza Desemba 18, 2024 
na linatarajiwa kuhitimishwa 
Desemba 21, 2024. Tamasha hilo 
limesheheni matukio mbalimbali  
ikiwemo maombezi kwa Mkoa wa 
Kagera na Taifa, Kongamano la 
Uwekezaji,  maonesho ya biashara, 
tamasha la utamaduni, maonesho 
ya mavazi ya asili, mashindano 
ya pikipiki na mechi kabambe ya 
mpira wa miguu Desemba 21, 
2024 kati ya Klabu ya Simba na 
Kagera Sugar katika Uwanja wa 
Kaitaba mkoani humo.
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katika Hafla ya Kutabaruku 
Jengo la Kanisa la Waasventista 
Wasabato, Magomeni.
 
Amewahimiza waumini 
na Watanzania kwa ujumla 
kuboresha huduma za jamii 
na kuwekeza katika mipango 
itakayowezesha kukidhi mahitaji 
na kupata Taifa endelevu.
 
“ Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan siku zote amekuwa 
akisisitiza maridhiano, uhimilivu, 

mabadiliko na kuimarisha 
amani yetu ili jamii iweze kupata 
maendeleo na kustawi” amesema 
Dkt. Biteko
 
Aidha, amewataka waumini 
kuendeleza moyo wa kujitolea 
kwa ajili ya uwekezaji na ujenzi wa 
miundombinu ya maendeleo kama 
vile kanisa na miradi mingine ya 
kijamii.
 
Amesema, Serikali itaendelea 
kutoa ushirikiano wake 
kuhakikisha kwamba misingi ya 

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto 

Biteko amewataka Watanzania 
kujenga misingi ya kusaidiana 
kuheshimiana na kuvumiliana 
ili kufanikisha malengo 
wanayojiwekea kimaendeleo.
 
Dkt. Biteko ametoa rai hiyo leo 
Desemba 15, 2024 Jijini Dar es 
Salaam alipomwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuwa mgeni maalum 

HABARI
KUWENI BARAKA, SIO 
KITUNGUU KUWATOA MACHOZI 
WENGINE - DKT. BITEKO

Amwakilisha Rais Samia hafla ya kutabaruku kanisa SDA- Magomeni
Ataka watu kutengenezeana furaha badala ya kuumizana
Ahimiza Mshikamano wa Taifa ili kuleta maendeleo

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akipokea zawadi ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia Suluhu 
Hassan wa alipomwakilisha kuwa mgeni maalum 
katika Hafla ya Kutabaruku Jengo la Kanisa la 
Waadventista Wasabato, Magomeni 17 Disemba, 
jijini Dar es salaam (Picha na Ofisi ya Naibu Waziri 
Mkuu na Naziri Mkuu)
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HABARITUWAINUE WABUNIFU 
WAZAWA KUWANADI 
KIMATAIFA - DKT. BITEKO

Asisitiza Mifumo iboreshwe kuakisi Maendeleo
 Serikali kuweka Mazingira wezeshi kwa wadau wa 
STARTUPs

malezi na ushirikiano inayowekwa 
inafanikiwa.
 
“ Wametajwa baadhi ya watu 
waliofanikisha ujenzi wa kanisa 
hili la Magomeni, lakini pia wapo 
ambao hawakutajwa kwa kuwa 
hawakuwa tayari kutajwa na hii 
ndiyo sababu kwao kutotajwa, sasa 
tuanze upya kila mmoja ajitahidi 
kufanya jambo la kheri kwa 
mwenzie badala ya kumuumiza,” 
ameongeza kuwa tuwe baraka kwa 
watu wengine na sio Kitunguu cha 
kuwatoa watu machozi machoni” 
amesisitiza Dkt. Biteko
 
Kwa upande wake, Mch. Dkt. Joel 
Okindo, Msaidizi wa Mwenyekiti 
wa Divesheni ya Mashariki na 
Kati amewaka waumini kujenga 
moyo wa kujitolea katika masuala 
ya maendeleo ili kutimiza azima 
ya uumbaji.
 
Amesema ujenzi wa Kanisa la SDA 
- Magomeni ulianza takribani 
miaka 12 iliyopita na ujenzi 
huo umekamilika kwa zaidi ya 
asilimia 90 kutokana na michango 
ya waumini, wafadhili na viongozi 
mbalimbali.
 
Naye Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Mhe. Albert Chalamila 
ametumia jukwaa hilo kutoa 
ufafanuzi kuhusu madai ya mtu 
mmoja anayedaiwa kutekwa 
ambapo amesema mtu huyo 
alitumia mbinu hizo baada ya 
kuuza gari alilokuwa ameazima.
 
“ Mhe. Naibu Waziri Mkuu, Dar 
es Salaam ni salama na huyu 
mtu anayedaiwa kutekwa ni 
kwamba “amejiteka” baada ya 
kuazima gari na kuliuza, Gari 
tayari tunalo na huyo mtuhumiwa 
atatokea hadharani hivi karibuni 
kuelezea kilichotokea.” amesema 
Chalamila.

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema kuwa pamoja na jitihada 
za kuwainua wabunifu wawekezaji 
nchini, bado kuna umuhimu 
mkubwa wa kuwawezesha 
wabunifu wetu kukua zaidi ndani 
na nje ya mipaka ya nchi.

Dkt. Biteko amesema hayo 
Desemba 16, 2024 Jijini Dar es 
Salaam alipomwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kufungua Kongamano la 
Uwekezaji wa Kampuni Bunifu 
(STARTUPs)

Amesema kuwa Tanzania 
imerekebisha mifumo mingi ili 
kuwezesha ubunifu na uwekezaji 
wa moja kwa moja nchini kuleta 
maendeleo, suala ambalo tumeona 
likifanikiwa na kwahiyo linahitaji 
kupaliliwa na kuungwa mkono 
kwa matokeo chanya.

“Nimewasikiliza wanakongamano 
na kupitia majadiliano haya ni 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akipokea zawadi ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia Suluhu 
Hassan wa alipomwakilisha kuwa mgeni maalum 
katika Hafla ya Kutabaruku Jengo la Kanisa la 
Waadventista Wasabato, Magomeni 17 Disemba, 
jijini Dar es salaam (Picha na Ofisi ya Naibu Waziri 
Mkuu na Naziri Mkuu)
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wazi kwamba bado kuna namna 
ya kuboresha zaidi mifumo 
yetu ya usimamizi na utawala ili 
kuhakikisha Wabunifu wanapata 
nafasi nzuri zaidi.” amesema na 
kuongeza kuwa, Tunatamani 
kuona Watanzania wanashiriki 
katika kukuza uchumi wa nchi yao 
na pengine kuazimwa katika nchi 
nyingine.” amesema Dkt. Biteko

Amesema wapo baadhi ya 
Watanzania wanaofanya 
shughuli zao nje ya Nchi ambao 
wanaiwakilisha vema Tanzania 
kutokana na kufanya kazi kwa 
kuzingatia misingi iliyowekwa 
katika nchi hizo na hivyo kuwataka 
wabunifu wawekezaji kuiga mfano 
huo.

Aidha, Dkt. Biteko amesema 
kuwa Maono ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan yako 
wazi na kwa nyakati mbalimbali 
amekuwa akijipambanua 
kuhusu uwezeshaji wa makundi 
mbalimbali wakiwemo wabunifu 
wawekezaji.
 
“kwa kutekeleza maono ya Rais, ni 
muhimu kuwasikiliza, kuwaamini 
na kufanyia kazi maoni na bunifu 
zao ili kuboresha mazingira 
yatakayo wawezesha kutekeleza 
Bunifu zao na kupata fursa ndani 
na nje ya Nchi”.

Naye, Naibu Waziri wa Mipango 
na Uwekezaji, Mhe. Stanslaus 
Nyongo akimwakilisha Waziri wa 
Wizara hiyo, Prof. Kitila Mkumbo 
amesema Serikali imekuwa 
ikizingatia suala la uwezeshaji 
kwa Wabunifu Wawekezaji ikiwa 
ni pamoja na kupokea maoni yao 
kupitia Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2050.

Nyongo ameongeza kuwa, 
Serikali imeboresha mazingira ya 

biashara kwa kupunguza gharama 
za biashara ili kuwawezesha 
wabunifu kutimiza ndoto zao.

Kwa upande wake, Waziri 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Jerry Silaa amesema 
Wizara imeandaa mazingira ya 
kuwawezesha Wabunifu kufanya 
majaribio ya kazi zao kupitia 
mifumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA).

Amesema Serikali imejenga vituo 
vya ubunifu vinane (8) katika 
maeneo mbalimbali ya nchi ili 
kuwawezesha Wabunifu kujiandaa 
na hatimaye kupata ajira katika 
nyanja mbalimbali za kiuchumi 
na kijamii.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TSA, Zahoro Muhaj 
amemshukuru Rais Samia kwa 
maono yake ya kuwatambua na 
kuwawezesha wabunifu ili waweze 
kuchagiza maendeleo ya nchi.

“ Tunaomba salam zetu zifikishwe 
kwa Mheshimiwa Rais, ambaye 
amekuwa akitubeba na kusafiri 
nasi katika nchi mbalimbali ili 
tupate uzoefu na kukua kama 
mtu kama mtu mmoja mmoja 
na baadae kama Taifa,” amesema 
Muhaj.

Kwa upande wake, Kaimu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Prof. Nelson 
Bonephace ameishukuru Serikali 
kwa jitihada za kuwawezesha 
wabunifu wawekezaji kukua.

Amesema katika kipindi cha 
mwaka 2020 hadi sasa zaidi ya 
dola za kimarekani Milioni 49 
zimetolewa ambazo zinatumika 
kujenga Kampasi mpya za Kagera, 
Zanzibar na Lindi
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Suluhu Hassan katika ufungaji 
wa Mkutano wa Pili wa Jumuiya 
ya Wahasibu Wakuu wa Nchi 
za Afrika (AAAG) uliofanyika 
katika Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano Arusha (AICC).

“Nataka niwaombe wahasibu 
mtambue kuwa taaluma yenu 
ni muhimu hata chochote 
kinachotokea katika sehemu zenu 
za kazi mtalaumiwa, hivyo mzuie 
hasara zinazoweza kutokea,” 

amesema Dkt. Biteko.

Amewaasa  kusimamia taaluma 
yao kwa kuzingatia misingi ya 
kitaaluma hata kama uamuzi 
wao unaweza kuwa na gharama“ 
Isimamieni taaluma yenu kwa 
wivu mkubwa na kusema ukweli 
hata kama mtachukiwa, mahali 
pa kazi ili kuwe na ufanisi ni 
muhimu kuwaheshimu wahasibu 
ili wakupe matokeo tarajiwa,”

Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amewaasa wahasibu barani 
Afrika kuisimamia taaluma 
yao kikamilifu ili kuendeleza 
umuhimu na mchango na ukuaji 
wa uchumi duniani.

Ameyasema hayo Desemba 
04, 2024 wakati akimwakilisha 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

HABARI
WAHASIBU AFRIKA WAASWA 
KUSIMAMIA UKWELI WA 
TAALUMA YAO

Dkt. Biteko Amwakilisha Rais Samia Kufunga Mkutano AAAG
Asema Afrika Inawategemea Wahasibu Kunufaika na Utajiri wake
Asisitiza Matumizi ya Teknolojia kwa Wahasibu Afrika

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akizungumza 
wakati akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika ufungaji 
wa Mkutano wa Pili wa 
Jumuiya ya Wahasibu Wakuu 
wa Nchi za Afrika (AAAG) 
uliofanyika katika Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano 
Arusha (AICC).
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Aidha, Dkt. Biteko amesema 
ni muhimu kwa wahasibu hao 
kujiongezea ujuzi ili kuendana na 
mabadiliko ya teknolojia.

Pamoja na hayo amesema 
wahasibu wanatakiwa kuwa 
washauri wazuri wa viongozi 
wao ili waweze kufanya maamuzi 
sahihi, huku akisema AU 
inategemea wataalamu hao ili 
kuisaidia Afrika kunufaika na 
rasilimali zake.

“AU inawategemea nyie wimbo 
wa Afrika ni tajiri utabaki kwenye 
vitabu kama hatutachukua hatua,” 
amesema Dkt. Biteko.

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. 
Hamad Chande amempongeza 
Mwenyekiti wa AAAG na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali ya Tanzania 
kwa kuandaa mkutano mzuri na 
kuwataka wahasibu kuzingatia 
maadili ya kazi yao.

“Afrika tuna utajiri wa kuwa 
na watu wenye uwezo mkubwa 
katika kada hii ya uhasibu na ni 
imani yangu kupitia mkutano huu 
utaleta mabadiliko katika nchi 
zetu,” amesema Mhe. Chande.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wahasibu Wakuu wa Nchi za 
Afrika ambaye pia ni Mhasibu 
Mkuu wa Serikali ya Lesotho, 
Malehlohonolo Mahase amesema 
kuwa Afrika inabadilika katika 
masula ya uhasibu na kupitia 
mkutano huo wamepata fursa ya 
kubadilishana mawazo na ujuzi.

Amesema AAAG ni bodi ya 
kiafrika inayolenga kwenda 
sambamba na Umoja wa Afrika 
huku ikisimamia nguzo za 
Umoja huo na kuwa mikataba 
inayoridhiwa na AU inatekelezwa 
pia na AAAG ili kuwa na ukuaji 
endelevu kwa nchi wanachama na 

Afrika kwa ujumla.

“Kipaumbele chetu kimekuwa 
ni wahasibu wanavyoweza 
kusimamia masula ya uhasibu 
ikiwemo hazina za nchi zetu, 
tumezungumzia kada ya uhasibu, 
kuimarisha mifumo yetu fedha 
na kushughulukia upotevu wa 
fedha katika nchi zetu,” amesema 
Mahase.

Mahase amewataka Wahasibu 
Wakuu na Wahasibu Afrika 
kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia katika taaluma yao 
sambamba na kujiongezea ujuzi ili 
kuwa na ufanisi katika kazi zao.

Ametaja umuhimu wa wataalamu 
hao na kusema kuwa Afrika 
inawahitaji zaidi wakati huu ili 
kukusanya mapato na kuzuia njia 
zisizo halali za mianya ya fedha.

Akizungumzia baadhi ya maazio 
ya mkutano huo “Mkutano huu 
umeazimia kuwa na matumizi bora 
ya rasilimali, kutumia mifumo ya 
kihasibu inayoshabihiana, kuwa 
mafunzo ya mara kwa mara kwa 
watu wa kada ya uhasibu,”

Amesisitiza “Kuongeza ushiriki 
wa wananchi kuhusu bajeti katika 
utekelezaji na utoaji taarifa ili 
kuongeza uwazi sambamba na 
kuwekeza kwenye masuala ya 
usalama mtandaoni,”

Katibu Mtendaji wa Jumuiya 
ya Wahasibu Wakuu wa Nchi 
za Afrika, Fredrick Riaga 
ameipongeza Tanzania kwa 
kuhakikisha mkutano huo 
unafanyika kwa mafanikio 
makubwa.

Amewashukuru Wahasibu 
Wakuu kutoka nchi mbalimbali 
walioshiriki akisema ni kiashiria 
cha kuimarisha sekta ya uhasibu 

Afrika ambapo washiriki 800 
wametoka Tanzania huku 
mkutano wote ukiwa na idadi ya 
washiriki 1,000 ambapo zaidi ya 
washiriki 1500 wamehudhuria 
mkutano huo kutoka nchi 26 
barani Afrika.

Mhasibu Mkuu wa Serikali 
ya Tanzania, Leonard Mkude 
amewasihi washiriki wa 
mkutano huo kufanyia kazi yote 
waliyojifunza ili kuboresha kazi 
za uhasibu katika nchi zao.
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za Afrika (AAAG) uliofanyika 
katika Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano Arusha (AICC).

“Nataka niwaombe wahasibu 
mtambue kuwa taaluma yenu 
ni muhimu hata chochote 
kinachotokea katika sehemu zenu 
za kazi mtalaumiwa, hivyo mzuie 
hasara zinazoweza kutokea,” 
amesema Dkt. Biteko.

Amewaasa  kusimamia taaluma 
yao kwa kuzingatia misingi ya 
kitaaluma hata kama uamuzi 
wao unaweza kuwa na gharama“ 

Isimamieni taaluma yenu kwa 
wivu mkubwa na kusema ukweli 
hata kama mtachukiwa, mahali 
pa kazi ili kuwe na ufanisi ni 
muhimu kuwaheshimu wahasibu 
ili wakupe matokeo tarajiwa,”

Aidha, Dkt. Biteko amesema 
ni muhimu kwa wahasibu hao 
kujiongezea ujuzi ili kuendana na 
mabadiliko ya teknolojia.

Pamoja na hayo amesema 
wahasibu wanatakiwa kuwa 
washauri wazuri wa viongozi 
wao ili waweze kufanya maamuzi 
sahihi, huku akisema AU 
inategemea wataalamu hao ili 
kuisaidia Afrika kunufaika na 
rasilimali zake.

“AU inawategemea nyie wimbo 
wa Afrika ni tajiri utabaki kwenye 
vitabu kama hatutachukua hatua,” 
amesema Dkt. Biteko.

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. 
Hamad Chande amempongeza 
Mwenyekiti wa AAAG na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali ya Tanzania 
kwa kuandaa mkutano mzuri na 
kuwataka wahasibu kuzingatia 
maadili ya kazi yao.

“Afrika tuna utajiri wa kuwa 

Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amewaasa wahasibu barani 
Afrika kuisimamia taaluma 
yao kikamilifu ili kuendeleza 
umuhimu na mchango na ukuaji 
wa uchumi duniani.

Ameyasema hayo Desemba 
04, 2024 wakati akimwakilisha 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika ufungaji 
wa Mkutano wa Pili wa Jumuiya 
ya Wahasibu Wakuu wa Nchi 

HABARI
SERIKALI YASEMA UNYANYASAJI 
DHIDI YA WENYE ULEMAVU 
SASA BASI

Dkt. Biteko asema Serikali itakula Sahani moja na wanyanyasaji wa wenye ulemavu
Wakuu wa Mikoa waagizwa kusimamia mpango wa taifa haki na Ustawi kwa wenye 
ulemavu
Halmashauri zatakiwa kutenga Bajenti ununuzi wa teknolojia
saidizi kwa wenye ulemavu

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akizungumza 
na wananchi mbalimbali 
waliojitokeza kushuhudia  
Mpango Kazi wa Taifa wa 
Haki na Ustawi wa watu 
wenye Ualbino na Mkakati 
wa Taifa wa Teknolojia kwa 
wenye Ulemavu wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Watu 
wenye Ulemavu Duniani 
iliyoadhimishwa katika 
Ukumbi wa Diamond Jubilee, 
Dar es Salam.



30 www.nishati.go.tz

na watu wenye uwezo mkubwa 
katika kada hii ya uhasibu na ni 
imani yangu kupitia mkutano huu 
utaleta mabadiliko katika nchi 
zetu,” amesema Mhe. Chande.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wahasibu Wakuu wa Nchi za 
Afrika ambaye pia ni Mhasibu 
Mkuu wa Serikali ya Lesotho, 
Malehlohonolo Mahase amesema 
kuwa Afrika inabadilika katika 
masula ya uhasibu na kupitia 
mkutano huo wamepata fursa ya 
kubadilishana mawazo na ujuzi.

Amesema AAAG ni bodi ya 
kiafrika inayolenga kwenda 
sambamba na Umoja wa Afrika 
huku ikisimamia nguzo za 
Umoja huo na kuwa mikataba 
inayoridhiwa na AU inatekelezwa 
pia na AAAG ili kuwa na ukuaji 
endelevu kwa nchi wanachama na 
Afrika kwa ujumla.

“Kipaumbele chetu kimekuwa 
ni wahasibu wanavyoweza 
kusimamia masula ya uhasibu 
ikiwemo hazina za nchi zetu, 

tumezungumzia kada ya uhasibu, 
kuimarisha mifumo yetu fedha 
na kushughulukia upotevu wa 
fedha katika nchi zetu,” amesema 
Mahase.

Mahase amewataka Wahasibu 
Wakuu na Wahasibu Afrika 
kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia katika taaluma yao 
sambamba na kujiongezea ujuzi ili 
kuwa na ufanisi katika kazi zao.

Ametaja umuhimu wa wataalamu 
hao na kusema kuwa Afrika 
inawahitaji zaidi wakati huu ili 
kukusanya mapato na kuzuia njia 
zisizo halali za mianya ya fedha.

Akizungumzia baadhi ya maazio 
ya mkutano huo “Mkutano huu 
umeazimia kuwa na matumizi bora 
ya rasilimali, kutumia mifumo ya 
kihasibu inayoshabihiana, kuwa 
mafunzo ya mara kwa mara kwa 
watu wa kada ya uhasibu,”

Amesisitiza “Kuongeza ushiriki 
wa wananchi kuhusu bajeti katika 
utekelezaji na utoaji taarifa ili 

kuongeza uwazi sambamba na 
kuwekeza kwenye masuala ya 
usalama mtandaoni,”

Katibu Mtendaji wa Jumuiya 
ya Wahasibu Wakuu wa Nchi 
za Afrika, Fredrick Riaga 
ameipongeza Tanzania kwa 
kuhakikisha mkutano huo 
unafanyika kwa mafanikio 
makubwa.

Amewashukuru Wahasibu 
Wakuu kutoka nchi mbalimbali 
walioshiriki akisema ni kiashiria 
cha kuimarisha sekta ya uhasibu 
Afrika ambapo washiriki 800 
wametoka Tanzania huku 
mkutano wote ukiwa na idadi ya 
washiriki 1,000 ambapo zaidi ya 
washiriki 1500 wamehudhuria 
mkutano huo kutoka nchi 26 
barani Afrika.

Mhasibu Mkuu wa Serikali 
ya Tanzania, Leonard Mkude 
amewasihi washiriki wa 
mkutano huo kufanyia kazi yote 
waliyojifunza ili kuboresha kazi 
za uhasibu katika nchi zao.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akizindua Mpango Kazi wa Taifa wa 
Haki na Ustawi wa watu wenye Ualbino na Mkakati 
wa Taifa wa Teknolojia kwa wenye Ulemavu wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Watu wenye Ulemavu 
Duniani iliyoadhimishwa katika Ukumbi wa Diamond 
Jubilee, Dar es Salam.

Watoto wenye ulemavu kutoka Shule ya Salvation 
Army, Kurasini Jijini Dar es Salaam wakipokea 
Mkono wa Pongezi wa Mgeni rasmi, Dkt. Doto Biteko 
baada ya kutumbuiza katika Maadhimisho ya Siku ya 
Walemavu Duniani yaliyofanyoka Diamond Jubilee, 
Jijini Dar es Salaam.
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umeme kimebaki kijiji kimoja 
kipo kwenye kisiwa na tuliona 
itachukua muda kuwapelekea 
umeme kwa kulaza nyaya kwenye 
maji tukaona watu wa Ijinga ni 
Watanzania wanastahili kupata 
umeme tumetenga  milioni 619 ili 
nao wapate umeme,” alisema
 
Mhe. Biteko Alisema Mkandarasi 
yupo eneo la mradi Kampuni ya 
Master Volt Ltd yupo kwa ajili ya 
kupeleka umeme Jua (Solar).
 
Kwa upande wake Mbunge wa 
Magu, Mhe. Boniventura Kiswaga 
alimshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kufikisha umeme katika vijiji 81 

kati ya vijiji 82 jimboni humo.
 
“Kazi kubwa imefanyika, umeme 
sasa 99%, tumebakiza kijiji kimoja 
tu cha Ijinga kwani vijiji 81 tayari 
vyote vina umeme,” alisema.
 
Aidha alimshukuru Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuibeba 
ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia 
ambayo alisema inakwenda 
kuokoa mazingira na afya zao.
 
“Naipongeza REA kwa kuibeba 
ajenda hii ya Mhe. Rais kwa 
kuandaa programu mbalimbali 
ikiwemo ya usambazaji wa majiko 
ya gesi kwa bei ya ruzuku ya 50%,” 
alisema Mhe. Kiswaga.
 

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amewahakikishia wananchi wa 
Kijiji cha Ijinga kilichopo kwenye 
Kisiwa Wilayani Magu Mkoani 
Mwanza kijiji pekee kilichosalia 
kufikishiwa umeme wilayani 
humo kitafikiwa na kwamba zaidi 
ya shilingi milioni 600 imetengwa 
na Mkandarasi yupo eneo la 
mradi.
 
Amesema hayo Wilayani 
Magu Desemba 23,2024 wakati 
akihutubia wananchi katika 
Mkutano Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Jimbo la Magu. 
 
“Mnavijiji 82, vijiji 81 vyote vina 

HABARI
MAGU WAMSHUKURU RAIS 
SAMIA, DKT. BITEKO AWAHAKI-
KISHIA MAENDELEO

99% YA VIJIJI VYAFIKISHIWA UMEME MAGU
MAJIKO YA GESI 3,255 KUSAMBAZWA KWA BEI YA RUZUKU MAGU

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto 
Biteko akizungumza na 
wananchi katika Mkutano 
Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Jimbo la 
Magu uliofanyika Desemba 
23, 2024 katika Kijiji cha Ijinga 
kilichopo Wilayani Magu 
Mkoani Mwanza.
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Akizungumzia utekelezaji wa 
mradi wa kusambaza umeme 
vijijini, Msimamizi wa Miradi 
Mkoa wa Mwanza, Mhandisi 
Awesa Rashid alisema REA 
inatekeleza miradi mbalimbali 
mkoani humo na kwamba baada 
ya kukamilisha kusambaza 
umeme vijijini na sasa ni zamu ya 
vitongoji.
 
“Tunatekeleza mradi wa 
kusambaza umeme katika 
vitongoji 15 kwa kila Jimbo 
ikiwemo Jimbo la Magu ambapo 
kwa sasa mradi huu unaendelea,” 
alifafanua Mhandisi Awesa.
 
Alitoa wito kwa wananchi 
kuchangamkia fursa ya 
kuunganishiwa umeme kwa bei 
ya shilingi 27,000 tu ili kujiletea 
maendeleo.
 
Aidha, akizungumzia utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupikia 2024-

2034, Mhandisi wa Miradi kutoka 
REA, Ramadhani Mganga alisema 
REA inaendelea kuhamasisha 
wananchi kutumia bidhaa 
za nishati safi za kupikia ili 
kuepukana na adha mbalimbali 
zinazotokana na matumizi ya 
nishati zisizo safi.
 
“Tumuunge mkono Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan ili 
kuhakikisha 80% ya Watanzania 
wawe wanatumia nishati safi 
ifikapo mwaka 2034,” alisema 
Mhandisi Mganga.
 
Mhandisi Mganga alisema 
kwa upande wa Mkoa wa 
Mwanza jumla ya majiko 19,530 
yatasambazwa ambapo kila wilaya 
itapata majiko 3,255 kwa bei ya 
ruzuku ya asilimia 50%.
 
“Tupo hapa kutoa elimu na 
kuhamasisha wananchi kutumia 
nishati safi. Napenda kuwahimiza 
wananchi wanapokwenda 

kununua mtungi huu wa ruzuku 
ni lazima uwe na kitambulisho 
cha Taifa,” alisisitiza.
 
Kwa nyakati tofauti wananchi 
waliipongeza Serikali kupitia 
REA kwa kuendelea kuwa mstari 
wa mbele katika suala zima la 
matumizi ya nishati safi.
 
“Mpango huu wa Serikali 
tumeupokea vizuri. 
Tunamshukuru Rais wetu Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwani 
ameturahisishia sisi watanzania 
tulikuwa tunakata miti ovyo 
ili kupata kuni na mkaa na 
sasa madhara yake tunayaona,” 
alisema Sebastian Boniphace 
Mkazi wa Magu.

Wananchi wakipata elimu 
kuhusu majiko banifu pamoja 
na majiko ya umeme wakati 
wa Mkutano Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Jimbo 
la Magu uliofanyika Desemba 
23, 2024 katika Kijiji cha Ijinga 
kilichopo Wilayani Magu 
Mkoani Mwanza.
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Kibiti.
 
“Kwanza tutoe shukrani kwa 
taasisi zote zilizowezesha umeme 
kufika hapa kijijini kwetu na 
pongezi na shukrani nyingi kwa 
mama yetu Mhe. Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa fedha 
zilizowezesha hata sisi kufikiwa 
na umeme. Hata wazazi wetu 
wangekuja wangeshangaa sana,” 
amesema Mzee Hassan Malinda.
 
Naye Mama Anna Hamis 
amesema kuwa hawakutegemea 
umeme utafika katika kijiji chao 

licha ya kuwa kipo katika eneo la 
Delta kikiwa kimezungukwa na 
maji.
 
Mzee Iddi Ali ameshuru kwa 
kijiji chao kufikishiwa umeme 
na kusema kuwa na wao sasa 
wanaona matunda ya uhuru na 
kuhamasisha vijana kutumia 
umeme huo kujiletea maendeleo.
 
Awali akizungumza kwa niaba 
ya Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Mhe. Balozi Radhiya Msuya 
amesewahamashisha wananchi 
hao waanze kufunya maandalizi 

Wananchi wa Kijiji cha 
Keichuru kilichopo 
katika Wilaya ya Kibiti 

Mkoa wa Pwani wamempongeza 
na kumshukuru Rais, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kwa 
utekelezwaji wa miradi ya kupeleka 
umeme vijijini kupitia Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA).
 
Wananchi hao wametoa pongezi 
hizo leo wakati wa ziara ya Bodi ya 
Nishati Vijijini (REB) kutembelea 
na kukagua maendeleo ya mradi 
wa kupeleka umeme katika vijiji 
vivyopo katika Delta wilayani 

WANANCHI WAMPONGEZA RAIS 
SAMIA UTEKELEZWAJI MIRADI YA 
UMEME VIJIJINI

99% YA VIJIJI VYAFIKISHIWA UMEME MAGU
MAJIKO YA GESI 3,255 KUSAMBAZWA KWA BEI YA RUZUKU MAGU

Wajumbe wa Bodi ya Nishati 
Vijijini (REB) wakiwa 
wameongozana na Menejimenti 
ya Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) wakikagua miundombinu 
ya umeme katika Kijiji cha 
Keichuru kilichopo katika 
Wilaya ya Kibiti Mkoa wa Pwani 
wakati wa ziara ya Bodi hiyo 
kukagua utekelezaji wa miradi 
mbalimbali inayotekelezwa na 
Wakala nchini.
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katika nyumba zao kwa kusambaza 
nyaya ndani ya nyumba ili umeme 
huo utakapowashwa waweze 
kuunga.
 
 “Mhe. Rais anahaingaika usiku 
na mchana kutafuta fedha kwa 
ajili ya maendeleo yetu. Na namna 
pekee ya kumshukuru kwa kile 
anachofanya ni kuunganisha 
nyumba zetu na umeme huu 
pamoja na kutumia umeme huu 
kwa shughuli za maendeleo na 
kukuza uchumi wetu wa mtu 
mmoja mmoja na jamii zetu kwa 
ujumla,” amesema Balozi Msuya.
 
Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi Hassan 
Saidy amewataka wananchi hao 
kutunza na kuwa walinzi wa 

miundombinu ya umeme kama 
nyaya, nguzo na mashine umba 
(transfoma) kwa sababu serikali 
imetumia gharama kubwa 
kufikisha miundombinu hiyo.
 
“Zaidi ya Shilingi Bilioni 3.8 
zimetumika kufika umeme katika 
vijiji hivi vilivyopo katika Delta 
katika Wilaya hii. Ni muhimu 
sana sisi tukawa walinzi wa 
miundombinu hii,” amesisitiza 
Mhandisi Saidy.
 
Mbunge wa Jimbo la Kibiti, 
Mhe. Twaha Mpembenwe 
amemshukuru Mhe. Rais kwa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayoendelea kutekelezwa katika 
Jimbo lake hasa miradi ya umeme 
vijijini na kuahidi kuwa yeye 
pamoja na wananchi katika jimbo 

hilo watakuwa walinzi wa kwanza 
wa miundombinu ya umeme ikiwa 
ni njia ya kuendelea kuthamini 
mchango wa Serikali katika 
kuwaletea maendeleo.
 
Augustino Kiwia ambaye ni 
Mwakilishi wa Mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo ambao 
ni Kampuni ya CRCEBG, 
amesema kuwa changamoto 
kubwa inayowakabili ni kukatika 
kwa daraja na hivyo kushindwa 
kusafirisha nguzo za zege kwa njia 
ya mitumbwi. Ameahidi kuwa, 
pindi daraja hilo litakapokuwa 
limejengwa wataharakisha kazi 
hiyo ikamilike kwa wakati.

Miundombinu ya umeme ikiwa imefika katika Kijiji cha  Keichuru 
kilichopo katika Wilaya ya Kibiti Mkoa wa Pwani. 
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shilingi 20,950 pamoja na vifaa 
vyake, katika maeneo ya vijijini na 
pembezoni mwa miji.
 
Hayo yameelezwa na Mhandisi 
Miradi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini-REA Mhandisi Ramadhani 
Mganga tarehe 19 Disemba 
2024 wakati akizungumza na 
Wakunga, Wauguzi, kina mama 
waliojifungua watoto njiti na 
Mama wajawazito katika Hospitali 
ya Halmashauri ya Ushetu 
Wilayani Kahama na kuwagawia 
mitungi ya gesi ya Kilo sita kila 

mmoja ambapo jumla ya mitungi 
100 imetolewa yenye thamani ya 
shilingi Milioni 4.1
 
Akizungumza kwa niaba ya 
Mtendaji Mkuu wa REA Bi Martha 
Chassama amesema kuwa kazi ya 
Serikali ni kuhakikisha nishati safi 
za kupikia zinawafikia Wananchi 
wa vijijini kwa ukaribu zaidi na 
kwa bei nafuu na kuongeza kuwa 
Serikali inafanya kwa kushirikiana 
na Sekta Binafsi.
 
 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
unaendelea kutekeleza Mradi wa 
usambazaji wa mitungi ya gesi ya 
kilo 6 kwa bei ya ruzuku, ambapo 
inatarajia kugawa mitungi 13,020 
katika mkoa wa Shinyanga, Mradi 
huo utagharimu jumla ya shilingi 
milioni 545.538
 
REA, iliingia mkataba na mtoa 
huduma; kampuni ya Lake Gesi, 
kampuni ambayo, itahudumia 
wilaya 4 za Mkoa wa Shinyanga 
kwa kuuza mitungi hiyo ya gesi 
ya kilo 6 kwa bei ya ruzuku ya 

REA KUSAMBAZA MITUNGI YA 
GESI 13,020 KWA BEI YA RUZUKU 
MKOANI SHINYANGA

99% YA VIJIJI VYAFIKISHIWA UMEME MAGU
MAJIKO YA GESI 3,255 KUSAMBAZWA KWA BEI YA RUZUKU MAGU

Mwakilishi wa Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Bi Martha Chassama 
(kulia) pamoja na Mbunge 
wa Viti Maalum Mkoa wa 
Shinyanga Mhe Santiel Kirumba 
(wa pili kulia) wakimpa mmoja 
wa wananchi wa mkoani 
Shinyanga mtungi wa gesi ikiwa 
ni ishara ya kuzindua kampeni 
ya ugawaji wa mitungi ya gesi 
kwa bei ya ruzuku katika Mkoa 
huo kuhamasisha wananchi 
kutumia nishati safi ya kupikia. 
Kushoto ni Mhandisi kutoka 
REA, Mhandisi Ramadhani 
Mganga.
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Chassama amesisitiza umuhimu 
wa matumizi sahihi ya gesi hizo 
walizopewa huku akieleza kuwa 
wilaya zitakazofikiwa na mradi 
huo katika mkoa wa Shinyanga 
ni pamoja na Kishapu, Shinyanga 
na Halmashauri ya Ushetu na 
Msalala.
 
 
Mbunge wa Vitimaalum Mkoa wa 
Shinyanga Mhe Santiel Kirumba 
ameupokea mradi huo ambapo 
amempongeza Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe Dkt 
Samia Suluhu Hassan kwa kuwa 

mstari wa mbele na kuipa REA 
fedha kwa ajili ya kuhakikisha 
wanawake wanatumia nishati safi 
na salama ambayo pia itaokoa 
muda na afya za watumiaji 
ikiwemo kuokoa mazingira.
 
 
“Nishati salama ni mtaji wa afya 
zetu, ni mkombozi wa uchumi, 
Inaepusha wanawake na ukatili wa 
kijinsia, hivyo nampongeza sana 
Mhe Rais Dkt Samia kupitia taasisi 
ya REA kwa kumjali mwanamke 
na watanzania kwa ujumla wake” 
Amekaririwa Mhe Kirumba

Mwakilishi wa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Bi Martha Chassama (wa pili kulia) 
pamoja na Mbunge wa Viti Maalum 
Mkoa wa Shinyanga Mhe Santiel 
Kirumba (katikati) wakiwa kwenye 
picha ya pamoja na wananchi wa 
mkoani Shinyanga waliopata mitungi 
ya gesi ikiwa ni ishara ya kuzinduliwa 
kwa kampeni ya ugawaji wa mitungi 
ya gesi kwa bei ya ruzuku katika Mkoa 
huo kuhamasisha wananchi kutumia 
nishati safi ya kupikia. Kushoto ni 
Mhandisi kutoka REA, Mhandisi 
Ramadhani Mganga.




